ตบชายหาดเฉียบ พาเหรดเข้ารอบ – โบว์ลิ่งหนุ่มพลาดเป้า (ผลกีฬาอื่นๆ)

วอลเลย์บอลชายหาด รอบแรกแบ่งกลุ่ม ทีมหญิง กลุ่มซี “เฟิร์น-โบ้ท” รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์-ขนิษฐา หงษ์พักตร์ (ไทย 2) แพ้ รานาซารี เดซี-เอคกา โยคีเบด พูรารี (อินโดนีเซีย) 1-2 เซต 21-17, 16-21, 11-15 ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมเป็นที่ 3 ของกลุ่ม

ส่วนทีมหญิง กลุ่มดี “เอ-ส้ม” วรภัสสร รดารงค์-ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี (ไทย 1) ชนะ จูเลียนา ดิตา-ยูทามิ พูตู ดินี จาสิทา (อินโดนีเซีย) 2-1 เซต 14-21, 23-21, 29-27 ผ่านเข้ารอบต่อไปเช่นกัน,

ด้านทีมชาย กลุ่มดี ณัฐนนท์ อินเขียว-เศรษฐวรรษเพชรสวัสดิ์ (ไทย 1) ชนะ ชุย เกม ลัง-เหยียน พอก เมน (ฮ่องกง) 2-0 เซต 21-14, 21-12 ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมเป็นอันดับ 2 ของกลุ่ม, ทีมชาย กลุ่มเอ สุรินทร์ จงกลาง- อดิศร เขวาลำธาร  (ไทย 2) ชนะ ซิยิด อิสเมล-อับดุล วาฮิด ซูนาซ (มัลดีฟท์) 2-0 เซต 21-16, 21-14 ผ่านเข้ารอบต่อไป.

โบว์ลิ่งหนุ่มพลาดเป้าชวดเหรียญ อชก.

โบว์ลิ่ง ชิง 1 ทอง ในประเภท ทีม 3 คน ชาย ทัพทอยแก่นไทย ส่งลงชิงชัย 2 ทีม โดยทีมแรก นำโดย ญาณพล ลาภอาภารัตน์ เจ้าของเหรียญทองประเภทเดี่ยว เอเชี่ยนเกมส์ 2014 ที่เกาหลีใต้, อรรณพ อารมณ์สราญนนท์, สุรศักดิ์ มานุวงศ์ โยนได้ 3,971 คะแนน จบอันดับ 17

ส่วนทีม 2 ประกอบด้วย, อัจฉริยะ เช็ง, อิริค คิม โบลีวี่ และ สิทธิพล คุณอักษร 4,067 คะแนน จบอันดับ 13 โดยรายการต่อไปในวันที่ 24 ส.ค. ทีมทอยแก่นไทย มีโปรแกรมลงชิงชัยในประเภททีม 6 คนหญิง เริ่มเวลา 9.00 น.

เจ็ตสกี ประเดิมเกาะหัวแถว ศึกเอเชี่ยนเกมส์

เจ็ตสกี ศึกเอชี่ยนเกมส์ 2018 ที่กรุงจาการ์ตา ประเทศอินโดนีเซีย เมื่อวันที่ 23 ส.ค. ที่ผ่านมา แข่งขันวันแรกของ 3 ประเภท ประกอบด้วย รันอเบาต์ 1100 สต็อก, สกีโมดิฟาย และ รันอเบาต์ลิมิเตด

เริ่มที่ รันอเบาต์ 1100 สต็อก ประดิษฐ์ บุรี และ อรรถพล คุณสา สองนักแข่งไทยทำผลงานยอดเยี่ยม รั้งอันดับ 1และ 2 ได้ทั้ง 2 โมโต

โดยโมโตแรก ประดิษฐ์ ทำได้ 60 และ โมโต 2 เก็บอีก 60 เข้าที่ 1 ทั้งสองโมโต ส่วน อรรถพล คุณสา ได้ที่สอง ทั้งสองโมโต ได้คะแนนโมโตละ 53

ส่วน สกีโมดิฟาย โมโตแรก กษิดิศ ธีระประทีป ทำคะแนนมาเป็นอันดับ 1 ในโมโต 1 เก็บไป 60 แต้ม ส่วน ณัฐกร ภูภักดี 43 คะแนน เป็นอันดับ 4

ขณะที่ รันอเบาต์ลิมิเตด โมโต 1 เฉลิมพจน์ วิริยะพันธุ์ ทำได้ 48 เป็นอันดับ 3 สุภฑัต ฟูตระกูล 24 แต้ม ได้ที่ 10 ส่วนโมโต 2 เฉลิมพจน์ ได้ 39 เป็นที่ 5 และ สุภฑัต 24 แต้ม ที่ 10 เท่าเดิม

ปีนหน้าผา ชิง  2 ทอง ประเภทสปีด บุคคลหญิง รอบคัดเลือก ปรารถนา รักษาชาติ เวลาได้ 11.00 วินาที อยู่อันดับ 13 และ “แปม” ณราดา ดิษยบุตร ดีกรีเหรียญเงิน “เอเชี่ยน คัพ แบงค็อก 2018” ทำเวลาได้ 11.41 วินาที จบในอันดับ 16 ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญทองสำเร็จ ขณะที่ ประเภทสปีด บุคคลชาย ภานุพงศ์ บุญประกอบ ทำเวลาได้ 7.14 วินาที จบอันดับ 11 ผ่านเข้ารอบชิงเหรียญทอง ด้าน ธัชธนา รักษาชาติ ทำเวลาได้ 7.76 วินาที จบในอันดับ 18 ไม่ผ่านสู่รอบชิงเหรียญรางวัล

สำหรับในรอบไฟนอล ชิงเหรียญรางวัล แบบน็อกเอาท์ ประเภทสปีด บุคคลชาย ภานุพงศ์ บุญประกอบ ออกตัวฟาล์วทำให้พ่ายคู่แข่งจบอันดับ 16 ชวดเหรียญไปอย่างน่าเสียดาย โดยเหรียญทองเป็นของ อารี ปัวร์ เชนซานดี ฟาร์ด (อิหร่าน) ส่วนประเภทสปีด บุคคลหญิง “แปม” ณราดา ดิษยบุตร และ ปรารถนา รักษาชาติ สู้ความแข็งแกร่งของคู่แข่ง “เจ้าภาพ” อินโดนีเซียไม่ไหวพ่ายไปทั้งคู่ โดยผลจัดอันดับ ปรารถนา จบอันดับ 15 และ ณราดา จบอันดับ 16 โดยเหรียญทอง เป็นของ อารี ซูซานติ ราฮายู (อินโดนีเซีย)

 

บทความก่อนหน้านี้“เพชร” รั้งอันดับ 6 ร่วม ตามผู้นำ 2 สโตรค กอล์ฟชาย เอเชี่ยนเกมส์
บทความถัดไปป้า น้องเต้ เดือด เปิดใจครั้งสุดท้ายในวันเผาศพ ‘ถึงวันนั้นทุกคนจะได้รู้ทั้งหมด’