ครบทุกรส สดทุกเรื่อง



เปิดโผชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ณเดชน์เจอเจมส์ มาร์ / แต้ว-อ้อมแข่ง"อีแย้ม"
Font Size  

วันที่ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2559 เวลา 21:36 น.

 เมื่อวันที่ 15 ก.พ. ที่อาคารนานาชาติศศนิเวศ(ศศินทร์) จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย พยงค์ คชาลัย ประธานคณะกรรมการตัดสิน พร้อมด้วย นคร วีระประวัติ ดร. ณ ฤดี เคียงศิริ และ รศ. อรุณีประภา หอมเศรษฐี รองประธานคณะกรรมการ คณะกรรมการพิจารณารางวัลโทรทัศน์ทองคำร่วมแถลงข่าวการจัดงานมอบรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 30 ประจำปี 2558 เกียรติยศคนทีวี 30 ปี โทรทัศน์ทองคำ ว่าจะมีขึ้นในวันที่ 12 มี.ค.2559 ที่หอประชุมใหญ่ กรมประชาสัมพันธ์

 

 

 ขณะเดียวกันคณะกรรมการยังประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลในสาขาต่างๆ รวมถึงด้านละครที่ได้รับความสนใจจากผู้ชม ซึ่งปีนี้เริ่มพิจารณาผลงานในช่องดิจิตอลด้วย แต่ละสาขามีผู้เข้าชิง 5 รายชื่อ ดังนี้

 

 1.ละครดีเด่น 
 บางระจัน บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น ช่อง 3
 สุดแค้นแสนรัก เมคเกอร์ เค ช่อง 3
 ข้าบดินทร์ ทีวีซีน ช่อง3
 เลื่อมสลับลาย มงคลการละคร ช่อง 7
 บัลลังก์เมฆ เอ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ ช่องONE

 

 

 2.ผู้กำกับละครดีเด่น
 ภวัต พนังคศิริ จาก บางระจัน  ช่อง 3
 กฤษณ์ ศุกระมงคล-อดุลย์ ประยันโต จาก สุดแค้นแสนรัก  ช่อง 3
 บุญชู พิทักษ์เลิศกุล จากเลื่อมสลับลาย  ช่อง 7
 ณภัทร ปัทมสิงห์ ณ อยุธยา จากซิ่งรักทะลุมิติ เลเซอร์แคท ทรูโฟร์ยู
 พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จาก เลือดมังกร แอคอาร์ต เจเนเรชั่น ช่อง 3

 

 3.บทโทรทัศน์ดีเด่น
 ณ ฤดี ศิรวิไล จาก แอบรักออนไลน์ ช่อง 3
 ยิ่งยศ ปัญญา จาก สุดแค้นแสนรัก ช่อง 3
 ชมนาด จาก เลื่อมสลับลาย ช่อง 7
 วรรณวิภา สามงามแจ่ม จาก บัลลังก์เมฆ ช่อง ONE
 วิสุทธิชัย บัณยะกาญจน จาก สะใภ้จ้าว ช่อง 3

 

 4.ดารานำชายดีเด่น
 ณเดชน์ คูกิมิยะ จาก ลมซ่อนรัก ช่อง 3
 เจมส์ มาร์ จาก ข้าบดินทร์ ช่อง 3
 ณัฐวุฒิ สกิดใจ จาก ทางผ่านกามเทพ ช่อง 3
 ศุกลวัฒน์ คณารศ จาก เพื่อน แพง ช่อง 7
 ณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์ จาก ตะวันตัดบูรพา ช่อง ONE

 

 

 5. ดารานำหญิงดีเด่น
 ณฐพร เตมีรักษ์ จาก ลมซ่อนรัก ช่อง 3
 รัดเกล้า อามระดิษ จาก สุดแค้นแสนรัก ช่อง 3
 ฝนทิพย์ วัชรตระกูล จาก เพื่อน แพง ช่อง 7
 อริศรา วงษ์ชาลี จาก แสงปลายฟ้า ช่องไทยพีบีเอส 
 พิยดา อัครเศรณี จาก บัลลังก์เมฆ ช่อง ONE

 

 

 6. ดาราสนับสนุนชายดีเด่น
 พศุตม์ บานแย้ม จาก บางระจัน ช่อง 3
 เจสัน ยัง จาก 7 วันจองเวร ช่องเวิร์คพอยต์
 ปฏิภาณ ปฐวีกานต์ จาก บัลลังก์เมฆ ช่อง ONE
 วิทวัส สิงห์ลำพอง จาก คุณหญิงนอกทำเนียบ ช่อง 8
 ธีรเดช เมธาวรายุทธ จาก สะใภ้จ้าว ช่อง 3


 7. ดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น
 ศิรพันธ์ วัฒนจินดา จาก บางระจัน ช่อง 3
 พรชิตา ณ สงขลา จาก สุดแค้นแสนรัก ช่อง 3
 คะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์ จาก เลื่อมสลับลาย ช่อง 7
 ดวงตา ตุงคมณี จาก พันล้านพนันรัก ช่อง ทรูโฟร์ยู
 อรจิรา แหลมวิไล จาก จัดรักวิวาห์ลวง ช่อง ONE

 

 8.รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น
 เลือดมังกร ช่อง 3
 ข้าบดินทร์ ช่อง 3
 รอยรักแรงแค้น ช่อง 7
 เจ้าสาวของอานนท์ ช่อง PPTV
 คลับฟรายเดย์ เดอะซีรีส์ ช่อง GMM 25

 

9.ละครสะท้อนสังคมดีเด่น
 แอบรักออนไลน์ ช่อง 3
 เลื่อมสลับลาย ช่อง 7
 สาปควายลายคน ช่องไทยพีบีเอส
 LOL ชีวิตคิดบวก ช่องทรูโฟร์ยู
 คลับ ฟรายเดย์ เดอะ ซีรีส์ ช่อง GMM 25

 

 10.ละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น
 บางระจัน ช่อง 3
 ข้าบดินทร์ ช่อง 3
 สุดแค้นแสนรัก ช่อง 3
 บัลลังก์เมฆ ช่อง ONE
 คู่มือเด็กดื้อ ช่องไทยพีบีเอส

 

 11.รางวัลเพลงละครดีเด่น
 หมดหัวใจ โดย เบน ชลาทิศ จาก ข้าบดินทร์ ช่อง 3 


 ไม่คู่ควรได้รักเธอ โดย สุนิตา ลีติกุล จาก เลื่อมสลับลาย ช่อง 7


 ภาพหลอน โดย Houdini จาก 7 วันจองเวร ช่องเวิร์คพอยต์

 


 อยากเป็นคนสำคัญของเธอ โดย อริย์กันตา มหพฤกษ์พงศ์ จาก I Wanna Be Sub'Tar วันหนึ่งฉันจะเป็นซุปตาร์ ช่อง GMM 25


 เจ็บเพราะรัก โดย เกต จิณภัค จาก คุณหญิงนอกทำเนียบ ช่อง 8

++++