เปิดโผ!! โทรทัศน์ทองคำ ‘แต้ว-นุ่น’เชือดเฉือนบท ‘น้ำเงิน บุญหนัก’สุดดีใจรับรางวัลเกียรติยศ

วันที่ 23 ม.ค. ที่ห้องประชุม 1 ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย คณะกรรมการโทรทัศน์ทองคำ นำโดย พยงค์ คชาลัย ประธานมูลนิธิ จำนง รังสิกุล และประธานคณะกรรมการตัดสิน พร้อมด้วย ดร.ณ ฤดี เคียงศิริ ประธานคณะกรรมการอำนวยการจัดงานโทรทัศน์ทองคำ และ นคร วีระประวัติ รองประธานคณะกรรมการฯ ร่วมกันแถลงข่าวพิธีประกาศรางวัลผลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559 ภายใต้แนวคิด “สืบสานศิลป์ไทย เทิดไท้รำลึกราชัน” โดยงานดังกล่าวจะมีขึ้นในวันเสาร์ที่ 18 ก.พ. ที่ หอประชุมเล็ก ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย

ดร.ณ ฤดี เคียงศิริ ประธานคณะกรรมการอำนวยการจัดงานโทรทัศน์ทองคำ กล่าวว่า “สำหรับรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ปีนี้จัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 18 ก.พ. ที่ หอประชุมเล็ก ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย โดยใช้ธีมงานว่า “สืบสานศิลป์ไทย เทิดไท้รำลึกราชัน” เพื่อต้องการที่จะเทิดพระเกียรติในหลวงรัชกาลที่ 9 ว่าพระองค์ท่านเป็นองค์อัครศิลปิน ในแง่ของคนโทรทัศน์มองเห็นว่าพระองค์มีพระปรีชาสามารถมาก ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของดนตรีและศิลปะ นอกจากที่พระองค์จะสนับสนุนคนในวงการศิลปะทั้งหลายแล้วก็ยังทรงเป็นตัวอย่างที่ดีให้ดูอีกด้วย การจัดงานครั้งนี้จึงน้อมนำเรื่องของเศรษฐกิจพอเพียงของพระองค์ท่านมาใช้ ตอนนี้คนไทยยังอยู่ในช่วงไว้ทุกข์เลยอยากจัดงานที่กะทัดรัดแต่ยังคงไว้ซึ่งเกียรติยศของคนทีวี”

“เกณฑ์การตัดสินของปีนี้ก็ยังมี 9 ประเภทรางวัลเหมือนเดิม ซึ่งครอบคลุมทุกประเภทของทีวีทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง การตัดสินในแต่ละประเภทรางวัลก็จะมีประธานและคณะกรรมการซึ่งเป็นผู้ชำนาญการในแต่ละประเภทนั้นๆ กรรมการจะพิจารณาตัดสินประชุมกัน โดยที่จะมีฝ่ายเลขาฯ ซึ่งเก็บข้อมูลมาให้ในระหว่างปีทั้งปี แล้วในปีนี้ถือเป็นปีที่ 2 ที่ได้นำเอาดิจิตอลทีวีเข้ามาพิจารณาร่วมด้วย ถือว่าเยอะมากทำให้กรรมการ 100 กว่าท่านใน 9 ประเภทรางวัลคงไม่สามารถตามดูได้ทุกประเภท เลยพิจารณากันว่าส่งประเภทรางวัลทุกรางวัลไปให้ทุกสถานีเท่าเทียมกันหมด แล้วให้แต่ละสถานีคัดเลือกเองว่าในสถานีของตัวเองนั้นจะส่งผู้เข้าชิงในรางวัลไหน

ในขณะเดียวกัน ทางเราก็ไม่ได้ตัดสิทธิ์คณะกรรมการ ฉะนั้นกรรมการก็มีสิทธิ์พิจารณาเลือกได้ด้วย ถ้าหากเห็นว่ามีรายการอื่นที่เข้าตากรรมการ แต่ทางสถานีนั้นไม่ได้ส่งมา กรรมการก็สามารถเอาเข้ามาเพื่อรับการโหวตในที่ประชุมได้ด้วย เรียกว่าการตัดสินครั้งนี้ขับเขี้ยวเคี้ยวฟันกันพอสมควร โดยเฉพาะในกลุ่มของละคร ใครได้รับรางวัลในปีนี้ก็ต้องดีใจ เพราะว่าประชุมกันจนปิดแอร์ และต้องเดินลงบันไดกันเลยทีเดียว บางรางวัลก็ชนะกันแค่คะแนนเดียว ฉะนั้นก็จะเป็นที่น่าจับตามองว่าผู้ที่จะได้รับรางวัลเป็นใครกันบ้าง จงภาคภูมิใจได้เลย เพราะคณะกรรมการทำงานหนักมาก

ความภาคภูมิใจของคนที่จะได้รับรางวัลคือเป็นไปตามคอนเซ็ปต์ของ อ.จำนง รังสิกุล ได้วางไว้ว่า รางวัลโทรทัศน์ทองคำบริสุทธิ์ยุติธรรมแน่นอน คณะกรรมการมาทำงานร่วมกัน โดยไม่ได้มีสิ่งตอบแทนใดๆ ฉะนั้นเรื่องที่จะมีการใช้เส้นหรือว่าซื้อรางวัลยืนยันว่าไม่มีแน่นอน ถามว่ามีความกดดันบ้างมั้ย หลังโดนจับตาทุกปีว่าผลรางวัลที่ออกมาจะถูกใจหรือไม่ถูกใจประชาชน ส่วนตัวไม่กดดันเลย แต่กลับดีใจด้วยซ้ำเพราะถ้าประชาชนจับตาดูแปลว่าเขาสนใจ อีกอย่างรางวัลโทรทัศน์ทองคำจัดขึ้นเป็นครั้งที่ 31 แล้ว ถือว่าเป็นการให้รางวัลทางโทรทัศน์ที่จัดต่อเนื่องยาวนานที่สุด โดยไม่ได้สะดุดเลยซักปีเดียว

กรรมการที่มาตัดสินก็มีตั้งแต่ท่านที่เคยตัดสินมาตั้งแต่ครั้งที่ 1 แต่ในขณะเดียวกันทุกปีก็จะมีกรรมการใหม่เข้ามาด้วยเลยจะมีส่วนผสมทั้งกรรมการที่อาวุโสและกรรมการที่เป็นสมัยใหม่ ฉะนั้นมั่นใจได้ว่าทางเราไม่ได้ตกยุค แน่นอนว่าการมอบรางวัลคงไม่สามารถทำให้ถูกใจทุกคนได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ถ้าหากทำงานด้วยความตั้งใจและจิตใจที่บริสุทธิ์แล้วก็มั่นใจได้ว่าผลออกมาไม่ได้ผิดเพี้ยนไปค่ะ” ประธานคณะกรรมการอำนวยการจัดงานฯ กล่าว

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในงานแถลงข่าววันนี้ได้มีการประกาศชื่อบุคคลที่ได้รับรางวัลเกียรติยศคนทีวี ประจำปี 2559 “Life Time Achievement Awards” ทั้งหมด 4 ท่าน ได้แก่ นฤพนธ์ ดุริยพันธ์, น้ำเงิน บุญหนัก, สุเชาว์ พงษ์วิไล และ หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล

ด้าน น้ำเงิน บุญหนัก นักแสดงอาวุโส กล่าวว่า “รู้สึกดีใจมากที่ได้รับรางวัลเกียรติยศคนทีวี รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 จริงๆ วันนี้ที่มาร่วมงานก็ไม่ทราบว่าได้รับรางวัล นึกว่าเขาเชิญมาร่วมงานเฉยๆ เพิ่งจะมาทราบตอนที่มีวิดีโอมาถ่ายและบอกว่าป้าได้รับรางวัลนี้ ตอนแรกก็ตกใจว่าเป็นรางวัลอะไร แล้วน้ำตาก็จะไหลเพราะปลื้มใจและภาคภูมิใจที่กรรมการทุกท่านยังนึกถึงป้าอยู่และยังไม่ลืมชื่อ น้ำเงิน บุญหนัก ส่วนตัวป้าก็อยู่ในวงการมานานมากแล้ว คิดว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์และครูบาอาจารย์คงเต็มใจที่จะให้ป้าอยู่ในวงการนี้ ทุกวันนี้ก็เลยยังรับงานแสดงอยู่เหมือนเดิม แม้ว่าจะอายุมากแล้วก็ตาม แต่พอทางผู้จัดฯ นึกถึงและให้เกียรติมอบบทดีๆ มาให้ ป้าก็ยินดีที่ร่วมงานด้วยเสมอค่ะ”

นอกจากนี้ได้เผยชื่อผู้เข้าชิงรางวัลประเภทละคร ดังต่อไปนี้
รางวัลเพลงละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.เพลงสะพานสายรุ้ง จากละคร ดวงใจพิสุทธิ์ ช่อง 3 ขับร้องโดย ด.ญ.ศิรินธร์ และ ด.ญ.ศริญญา จติคล่องทรัพย์
2.เพลงลมหายใจของฉัน จากละคร ลูกผู้ชายเลือดเดือด ช่อง 3SD ขับร้องโดย อานนท์ สายแสงจันทร์
3.เพลงบ้านนอกแล้วไง จากละคร สาวน้อยร้อยล้าน ช่อง 3 ขับร้องโดย เมญ่า นนทธวรรณ
4.เพลงคู่คอง จากละคร นาคี ช่อง 3 ขับร้องโดย ก้อง ห้วยไร่
5.เพลงไม่มีคำว่าสายเกินไป จากละคร นางอาย ช่อง 3 ขับร้องโดย โต๋-ศักดิ์สิทธิ์ เวชสุภาพร

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.คลับ ฟรายเดย์ เดอะ ซีรีส์ 7 ตอน รักแท้มีจริง ช่องจีเอ็มเอ็ม 25
2.พิษสวาท ช่องวัน
3.นาคี ช่อง 3
4.ขมิ้นกับปูน ช่อง 7
5.ลูกผู้ชายเลือดเดือด ช่อง 3SD

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.นางอาย ช่อง 3
2.คลับ ฟรายเดย์ เดอะ ซีรีส์ 7 ตอน รักแท้มีจริง ช่องจีเอ็มเอ็ม 25
3.ลูกผู้ชายเลือดเดือด ช่อง 3SD
4.วัยแสบสาแหรกขาด ช่อง 3
5.ส้มตำแฮมเบอร์เกอร์ ช่องทรูโฟร์ยู

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.วัยแสบสาแหรกขาด โดย ณัฐิยา ศิรกรวิไล, กุศลิน เมฆวิภาต และ กัลยาณมิตร ช่อง 3
2.ลูกผู้ชายเลือดเดือด โดย กษิดินทร์ แสงวงศ์ และ ณัฐ นวลแพง ช่อง 3SD
3.ขมิ้นกับปูน โดย ลายน้ำ ช่อง 7
4.เกมริษยา โดย โต๊ะกลมโทรทัศน์ ช่องเวิร์คพอยท์
5.พิษสวาท โดย พิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์, วรรณถวิล สุขน้อย, พิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข และ ณัฐกฤตา แย้มศิริ ช่องวัน

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.พิษสวาท โดย สันต์ ศรีแก้วหล่อ ช่องวัน
2.นาคี โดย พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง ช่อง 3
3.ขมิ้นกับปูน โดย ธงชัย ประสงค์สันติ ช่อง 7
4.ตี๋ใหญ่ดับดาวโจร โดย นพชัย ชัยนาม ช่องโมโน 29
5.ลูกผู้ชายเลือดเดือด โดย เหมันต์ เชตมี ช่อง 3SD

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.ฐากูร การทิพย์ จากละคร เพียงชายคนนี้ไม่ใช่ผู้วิเศษ ช่อง 3
2.สันติสุข พรหมศิริ จากละคร ขมิ้นกับปูน ช่อง 7
3.โอริเวอร์ บีเวอร์ จากละคร ขุนกระทิง ช่อง 7
4.นิรุตติ์ ศิริจรรยา จากละคร พันท้ายนรสิงห์ ช่องเวิร์คพอยท์
5.วินัย ไกรบุตร จากละคร The Angel นางฟ้าล่าผี 2 ช่องโมโน 29

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.รินลณี ศรีเพ็ญ จากละคร ดวงใจพิสุทธิ์ ช่อง 3
2.กมลเนตร เรืองศรี จากละคร ชาติพยัคฆ์ ช่อง 3
3.เรวิญานันท์ ทาเกิด จากละคร พิษสวาท ช่อง 3
4.ณัฏฐพัชร วิพัธครตระกูล จากละคร เกมริษยา ช่องเวิร์คพอยท์
5.อริศรา วงษ์ชาลี จากละคร นาคี ช่อง 3

รางวัลดารานำชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ จากละคร ขุนกระทิง ช่อง 7
2.กันต์ กันตถาวร จากละคร แรงชัง ช่องเวิร์คพอยท์
3.ณัฐวุฒิ สกิดใจ จากละคร นางทาส ช่อง 3
4.วรินทร ปัญหกาญจน์ จากละคร นางอาย ช่อง 3
5.ณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์ จากละคร พิษสวาท ช่องวัน

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.ณฐพร เตมีรักษ์ จากละคร นาคี ช่อง 3
2.วรนุช ภิรมย์ภักดี จากละคร พิษสวาท ช่องวัน
3.ณัฏฐณิชา ดังวัธนาวณิชย์ จากละคร นางอาย ช่อง 3
4.นัท มีเรีย จากละคร คลับ ฟรายเดย์ เดอะ ซีรีส์ 7 ตอน รักแท้มีจริง ช่องจีเอ็มเอ็ม 25
5.วรัทยา นิลคูหา จากละคร กำไลมาศ ช่อง 3

รางวัลละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
1.นาคี ช่อง 3
2.ลูกผู้ชายเลือดเดือด ช่อง 3SD
3.ขมิ้นกับปูน ช่อง 7
4.พันท้ายนรสิงห์ ช่องเวิร์คพอยท์
5.พิษสวาท ช่องวัน

บทความก่อนหน้านี้พาณิชย์ดันอันดับความสามารถแข่งขันไทยติด 1 ใน 10 ส่วนของนโยบาย “ทรัมป์” ไม่กระทบการค้า
บทความถัดไป‘เวนเกอร์’ขอโทษผลักเชิ้ตดำ เกมเฉือนเบิร์นลีย์