เมื่อวันที่ 31 มี.ค. ที่ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ชมรมส่งเสริมโทรทัศน์,มูลนิธิจำนง รังสิกุล กระทรวงวัฒนธรรม และกรมส่งเสริมวัฒนธรรม ร่วมกันจัดงานประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 32 ประจำปี 2560 จัดขึ้นภายใต้ชื่องาน “สีสันวัฒนธรรมไทย ร้อยใจคนทีวี” ประจำปี 2560 “Life Time Achievement Awards” ในปีนี้มีผู้ได้รับเกียรติคุณ เป็นผู้ที่มีผลงานคุณภาพและมีคุณูปการต่อวงการโทรทัศน์ไทยทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง

เกาะติดข่าว กดติดตาม ข่าวสด

ซึ่งบรรยากาศในค่อนข้างคึกคัก มีเหล่าคนในวงการ ทั้งนักแสดง และผู้จัดมาร่วมงานกันอย่างคับคั่ง อาทิ ณเดชน์ คูกิมิยะ,ญาญ่า-อุรัสยา สเปอร์บันด์,เวียร์-ศุกลวัฒน์ คณารศ,เปรี้ยว-ทัศนียา การสมนุช,อัค-อัครัฐ นิมิตรชัย,ใบเฟิร์น-อัญชสา มงคลสมัย,ต่อ-ธนภพ ลีรัตนขจร,สกาย-วงศ์รวี นทีธร,สู่ขวัญ บูลกุล,อี๊ด-สุประวัติ ปัทมสูต,หน่อง-อรุโณชา ภาณุพันธุ์

 

รางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่ คุณจินตนา จุลกะเสวี, คุณวิทวัจน์ สุนทรวิเนตร ,ไตรภพ ลิมปพัทธ์ และ ปัญญา นิรันดร์กุล

โดยผลการประกาศรางวัลประเภทต่างๆ ปรากฎว่า รางวัลสถานีส่งเสริมด้านรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ Spring News ,รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ ช่องไทยรัฐทีวี ,รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็กเยาวชนสตรีและครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ช่องไทยพีบีเอส,

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้และศิลปะวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ ช่องไทยพีบีเอส, รายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่นได้แก่ รายการโยเดียที่คิด(ไม่)ถึง ช่อง ไทยพีบีเอส, รายการส่งเสริมศิลปะวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการเรื่องจริงยิ่งต้องเล่า Fact Fiction ช่อง Spring News ,

ประเภทรายการเด็ก เยาวชน สตรีและครอบครัว รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ เมืองนิรมิต แห่งจิตตนคร ,รางวัลละครส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ ช่อง 3,

ประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ มนตรี อุดมพงษ์ ช่อง3,รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่นได้แก่ รายการไทยรัฐเจาะประเด็น ช่อง ไทยรัฐทีวี

ประเภทรายการกีฬา รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น รายการที่เข้าชิงได้แก่ รายการหัวใจนักสู้ ช่อง TRUE4U,รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ สาธิต กรีกุล ช่อง3

ประเภทผู้พากย์และผู้บรรยาย รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ นพวรรณ เหมะบุตร การ์ตูนเรื่อง ชินจังจอมแก่น ช่อง 3,รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง จาก สารคดีจดหมายเหตุรัตนโกสินทร์ ช่อง 3

ประเภทรายการเกมโชว์และปกิณกะ รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการ Davinci เกมถอดรหัส ช่อง 3,รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการคาราวานสำราญใจ ช่อง 3

ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ รางวัลพิธีกรประเภททีมดีเด่น ได้แก่ สายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา,นภาพร ไตรวิทย์วารีกุล,ภูวนาถ คุณผลิน จากรายการคลับฟรายเดย์โชว์ ช่อง GMM25,รางวัลพิธีกรประเภทเดี่ยวดีเด่น ได้แก่ นิติ ชัยชิตาทร จากรายการ ทอล์ก-กะ-เทย Tonight ช่อง GMM25

ประเภทละครรางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงราชินีหมอล่า ขับร้องโดย หนึ่งธิดา โสภณ จากละครเรื่อง ราชินีหมอล่า ช่อง one31,รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง รากนครา โดย แอคอาร์ตเจเนเรชั่น ช่อง3,

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ The Single Mom คุณแม่เลี้ยงเดี่ยว หัวใจฟรุ้งฟริ้ง โดยมาสเตอร์วัน วิดีโอ โปรดักชั่น ช่อง 3 ,

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ ณัฐิยา ศิรกรวิไล จากละครเรื่อง เพลิงบุญ โดย เมคเกอร์ วาย จ่ากัด ช่อง 3 ,

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง รากนครา โดย แอคอาร์ต เจเนเรชั่น ช่อง 3 ,
รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ หลุยส์ สก็อต จากละครเรื่อง เพลิงบุญ ช่อง 3

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ ทัศนียา การสมนุช จากละครเรื่อง เพลิงพระนาง ช่อง 7 ,
รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่อง เล่ห์ลับสลับร่าง ช่อง 3
รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ อุรัสยา เสปอร์บันด์ จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต ช่อง 3
รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ รากนครา ช่อง 3

โดย ณเดชน์ คูกิมิยะ กล่าวว่า “ขอบคุณรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ขอบคุณคณะกรรมการขอบคุณผู้จัดละคร ขอบคุณผู้กำกับการแสดง ทีมงานและนักแสดงทุกคน ที่สำคัญรางวัลนี้คงจะไม่ได้ถ้าขาดคุณเภตราขอบคุณครับ”
ญาญ่า อุรัสยา เผยว่า “ขอบคุณรางวัล ขอบคุณแฟนละครทุกคน ขอบคุณช่อง 3 ที่เป็นครอบครัวที่ 2 ของเรา ขอบคุณผู้กำกับผู้จัดและขอบคุณนักแสดงทุกคนในคลื่นชีวิตขอบคุณมากค่ะ”

ติดตามข่าวสด

ข่าวเด่นประจำวัน