หงส์เจอนาโปลีอีกจับติ้วแบ่งกลุ่ม ยูฟ่า แชมเปียนส์ ลีก – ฟาน ไดค์ ซิวยอดเยี่ยม

หงส์แดงเจอคู่ปรับเก่าในรอบแบ่งกลุ่ม ยูฟ่า แชมเปียนส์ ลีก ด้านไก่เดือยทองและเชลซีต้องพบศึกหนัก ขณะที่ฟาน ไดค์ ซิวรางวัลนักเตะยอดเยี่ยมไปครอง

เกาะติดข่าวกีฬา แค่กดติดตาม ไลน์@ข่าวสดกีฬา ที่นี่
เพิ่มเพื่อน

สหพันธ์ฟุตบอลยุโรป หรือยูฟ่า ทำพิธีจับสลากรอบแบ่งกลุ่ม ยูฟ่า แชมเปียนส์ ลีก ฤดูกาล 2019-20 ซึ่งปรากฏว่าแชมป์เก่า “หงส์แดง”ลิเวอร์พูล จากอังกฤษ ได้ดวลกับ “อัซซูรา”นาโปลี จากอิตาลี อีกคำรบ

โดยทั้งคู่มาอยู่ร่วมกันในกลุ่มอีร่วมกับเรดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก จากออสเตรีย และเกงค์ จากเบลเยียม ซึ่งลิเวอร์พูลและนาโปลีเคยเจอกันมาในรอบแบ่งกลุ่มฤดูกาลที่แล้ว ปรากฏว่าทั้งคู่ผลัดกันชนะในบ้านตัวเองด้วยสกอร์ 1-0 แต่ลิเวอร์พูลผ่านเข้ารอบน็อกเอาต์ ส่วนนาโปลีตกไปเล่นยูฟ่า ยูโรปา ลีก

ด้านรองแชมป์เก่า “ไก่เดือยทอง”ท็อตแนม ฮอตสเปอร์ ทีมอังกฤษอีกราย พบงานหนักใช่ย่อยอยู่กลุ่มบีร่วมกับ “เสือใต้”บาเยิร์น มิวนิก จากเยอรมนี, โอลิมเปียกอส จากกรีซ และเชอร์เวนา ซเวซดา จากเซอร์เบีย

ส่วนแชมป์ยูฟ่า ยูโรปา ลีก “สิงโตน้ำเงินคราม”เชลซี จากอังกฤษ เจองานหนักอยู่กลุ่มเอชร่วมกับอาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม จากเนเธอร์แลนด์, บาเลนเซีย จากสเปน และลีลล์ จากฝรั่งเศส

ขณะที่ “ราชันชุดขาว”เรอัล มาดริด เจ้าของสถิติแชมป์สูงสุด 13 สมัย งานโหดเช่นกันอยู่กลุ่มเอร่วมกับปารีส แซงต์ แชร์กแมง จากฝรั่งเศส, คลับ บรูช จากเบลเยียม และกาลาตาซาราย จากตุรกี

ทั้งนี้ในพิธีดังกล่าวยูฟ่ายังได้มอบรางวัลยอดเยี่ยมสาขาต่างๆ ไฮไลต์อยู่ที่รางวัลนักฟุตบอลยอดเยี่ยมชาย ซึ่งตกเป็นของ เฟอร์จิล ฟาน ไดค์ ปราการหลังลิเวอร์พูล โดยเอาชนะ คริสเตียโน โรนัลโด ของยูเวนตุส และลิโอเนล เมสซี ของบาร์เซโลนา

ส่วนนักเตะยอดเยี่ยมหญิงเป็นของ ลูซี บรอนซ์ แบ๊กขวาทีมชาติอังกฤษจากโอลิมปิก ลียง โดยชนะเพื่อนร่วมสังกัดอีก 2 รายอย่าง อดา เฮเกอร์เบิร์ก กองหน้าชาวนอร์เวย์ และอาม็องดีน อองรี กองกลางทีมชาติฝรั่งเศส

รางวัลอื่นที่เหลือ ผู้รักษาประตูยอดเยี่ยม : อลิสสัน เบ็คเกอร์(ลิเวอร์พูล) กองหลังยอดเยี่ยม : เฟอร์จิล ฟาน ไดค์(ลิเวอร์พูล) กองกลางยอดเยี่ยม : เฟรนกี เดอ ยอง(อาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม/บาร์เซโลนา) กองหน้ายอดเยี่ยม : ลิโอเนล เมสซี(บาร์เซโลนา) รางวัลเกียรติยศจากประธาน : เอริก คันโตนา

ผลการจับสลากยูฟ่า แชมเปียนส์ ลีก รอบแบ่งกลุ่ม ฤดูกาล 2019-20

กลุ่มเอ : ปารีส แซงต์ แชร์กแมง(ฝรั่งเศส), เรอัล มาดริด(สเปน), คลับ บรูช(เบลเยียม), กาลาตาซาราย(ตุรกี)

กลุ่มบี : บาเยิร์น มิวนิก(เยอรมนี), ท็อตแนม ฮอตสเปอร์(อังกฤษ), โอลิมเปียกอส(กรีซ), เชอร์เวนา ซเวซดา(เซอร์เบีย)

กลุ่มซี : แมนเชสเตอร์ ซิตี้(อังกฤษ), ชักเตอร์ โดเน็ตส์ก(ยูเครน), ดินาโม ซาเกร็บ(โครเอเชีย), อตาลันตา(อิตาลี)

กลุ่มดี : ยูเวนตุส(อิตาลี), แอตเลติโก มาดริด(สเปน), ไบเออร์ เลเวอร์คูเซน(เยอรมนี), โลโคโมทีฟ มอสโก(รัสเซีย)

กลุ่มอี : ลิเวอร์พูล(อังกฤษ), นาโปลี(อิตาลี), เรดบูลล์ ซัลซ์บวร์ก(ออสเตรีย), เกงค์(เบลเยียม)

กลุ่มเอฟ : บาร์เซโลนา(สเปน), โบรุสเซีย ดอร์ตมุนด์(เยอรมนี), อินเตอร์ มิลาน(อิตาลี), สลาเวีย ปราก(สาธารณรัฐเช็ก)

กลุ่มจี : เซนิต เซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก(รัสเซีย), เบนฟิกา(โปรตุเกส), โอลิมปิก ลียง(ฝรั่งเศส), ไลป์ซิก(เยอรมนี)

กลุ่มเอช : เชลซี(อังกฤษ), อาแจ็กซ์ อัมสเตอร์ดัม(เนเธอร์แลนด์), บาเลนเซีย(สเปน), ลีลล์(ฝรั่งเศส)

บทความก่อนหน้านี้ปีติแห่ง‘ประยุทธ์’ ผู้นำครม.ถวายสัตย์
บทความถัดไปผงะเปิดอพาร์ตเมนต์ “รังหนู” 600 ตัว หิวโหย-กินซากเพื่อนด้วยกัน