Khaosod
Online

วันพฤหัสบดี ที่ 4 มิ.ย. 2563

ช้างเอฟเอคัพ เปิดฉากรอบคัดเลือก - สองยักษ์ขอนแก่นต้องเล่นเกมเยือน

24 ก.พ. 2563 - 16:00 น.

ช้างเอฟเอคัพ 2020 ได้ฤกษ์เปิดฉากรอบคัดเลือกเป็นที่เรียบร้อย โดยรอบนี้จะยังไม่มียักษ์ใหญ่จากไทยลีก ขณะที่สองทีมจากขอนแก่นในไทยลีก 2 ต้องเยือนทั้งคู่

ช้างเอฟเอคัพ - วันที่ 24 ก.พ. ที่ห้องประชุม ชั้น 25 อาคารเฉลิมพระเกียรติ 7 รอบ พระชนมพรรษา การกีฬาแห่งประเทศไทย นายเบนจามิน ตัน ที่ปรึกษาและผู้อำนวยการฝ่ายใบอนุญาตสโมสรสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย เป็นประธานการจับสลากประกบคู่ฟุตบอล ช้าง เอฟเอ คัพ 2020 รอบคัดเลือก โดยการแข่งขัน ช้าง เอฟเอ คัพ 2020 ในปีนี้ จะมีทั้งสโมสรในระดับอาชีพ (ไทยลีก 1-4) และสโมสรในระดับสมัครเล่นเข้าร่วม รวมทั้งสิ้น 92 ทีม ได้แก่

กดติดตามไลน์ ข่าวสด official account ได้ที่นี่
เพิ่มเพื่อน

โตโยต้า ไทยลีก (16 ทีม) : บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด, โปลิศ เทโร เอฟซี, สุโขทัย เอฟซี, ตราด เอฟซี, การท่าเรือ เอฟซี, สุพรรณบุรี เอฟซี, พีที ประจวบ เอฟซี, ทรู แบงค็อก ยูไนเต็ด, นครราชสีมา เอฟซี, สมุทรปราการ ซิตี้, เอสซีจี เมืองทอง ยูไนเต็ด, สิงห์ เชียงราย ยูไนเต็ด, บีจี ปทุม ยูไนเต็ด, ชลบุรี เอฟซี, ราชบุรี มิตรผล เอฟซี, ระยอง เอฟซี

เอ็ม-150 แชมเปี้ยนชิพ (13 ทีม) : หนองบัว พิชญ เอฟซี, ศรีสะเกษ เอฟซี, ขอนแก่น เอฟซี, นครปฐม ยูไนเต็ด, อุทัยธานี เอฟซี, ขอนแก่น ยูไนเต็ด, เชียงใหม่ เอฟซี, เชียงใหม่ ยูไนเต็ด, ชัยนาท ฮอร์นบิล, เอ็มโอเอฟ ศุลกากร ยูไนเต็ด, ลำปาง เอฟซี, อุดรธานี เอฟซี, ราชนาวี

ออมสิน ลีก โปร (14 ทีม) : วัดโบสถ์ ซิตี้, ลำพูน วอริเออร์, เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด, ม.เกษมบัณฑิต เอฟซี, บ้านบึง เอฟซี, บางปะอิน อยุธยา เอฟซี, กระบี่ เอฟซี, บีทียู ส.บุญมีฤทธิ์ ยูไนเต็ด, ราชประชา, บางกอก เอฟซี, ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี, เมืองเลย ยูไนเต็ด, เชียงราย ซิตี้, กำแพงเพชร เอฟซี

ออมสิน ลีก (19 ทีม) : สมุทรปราการ เอฟซี, สายมิตร กบินทร์ ยูไนเต็ด, นครราชสีมา ยูไนเต็ด, อุดร ยูไนเต็ด, สมุทรสงคราม เอฟซี, นาวิกโยธิน ยูเรก้า เอฟซี, เกาะขวาง เอฟซี, บ้านค่าย ยูไนเต็ด, สี่แคว ซิตี้, พิษณุโลก เอฟซี, สยาม เอฟซี, สงขลา เอฟซี, แม่โจ้ ยูไนเต็ด, ปลวกแดง ยูไนเต็ด, อุตรดิตถ์ เอฟซี, สุราษฎร์ธานี ซิตี้, ขอนแก่นมอดินแดง เอฟซี, พัทยา ดิสคอฟเวอร์รี่ ยูไนเต็ด, สุรินทร์ ซิตี้

สโมสรในระดับสมัครเล่น (30 ทีม) : ฮิปโป เอฟซี, ร้อยเอ็ด 2018, สวรรคโลก ยูไนเต็ด, กันทรารมย์ ยูไนเต็ด, สถาบันวิทยาการประกอบแห่งอโยธยา, โดม เอฟซี, สิงห์อุบล เอฟซี, เทคโนสว่าง เอฟซี, น้ำพอง ยูไนเต็ด, บางขุนเทียน ยูไนเต็ด, พัฒนานิคม ซิตี้, ราษีไศล ยูไนเต็ด, สถานีตำรวจนครบาลดอนเมือง, เจที ฟุตบอลคลับ, ชัยภูมิช้างศึก, กระนวน เอฟซี, โรงเรียนกีฬาเทศบาลนครราชสีมา, สุวรรณภูมิ ยูไนเต็ด, สุรินทร์ดรา วายเอ็มเอ เอฟซี, นครนายก เอฟซี, นครราชสีมาโปรคิก ยูไนเต็ด, กาฬสินธุ์ ซอโรพอด เอฟซี, บึงสามพัน เอฟซี, สมุทรสงครามจูเนียร์ เอฟซี, ปราจีนบุรี ซิตี้, อุบลคิดส์ ซิตี้, น้ำพอง ซิตี้, ไอดินสปอร์ต ไทยแลนด์, บีเอสบี ปากเกร็ด ซิตี้, ปากช่อง เอสซีเค

ทั้งนี้ การแข่งขันในรอบคัดเลือก จะไม่มีทีมจากโตโยต้า ไทยลีก เข้าร่วม ทำให้รอบคัดเลือกจะมีทีมเข้าแข่งขัน 76 ทีม โดยผลการจับสลากในรอบคัดเลือก มีดังนี้
หนองบัว พิชญ เอฟซี - น้ำพอง ยูไนเต็ด
สุรินทร์ ซิตี้ - เทคโนสว่าง เอฟซี
กาฬสินธุ์ ซอโรพอด เอฟซี - ชัยภูมิช้างศึก
ปากช่อง เอสซีเค - บางขุนเทียน ยูไนเต็ด
นครปฐม ยูไนเต็ด - ชัยนาท ฮอร์นบิล
ฉะเชิงเทรา ไฮเทค เอฟซี - ราษีไศล ยูไนเต็ด
อุบลคิดส์ ซิตี้ - กระนวน เอฟซี
กระบี่ เอฟซี - สมุทรสงครามจูเนียร์ เอฟซี
สายมิตร กบินทร์ ยูไนเต็ด - บ้านบึง เอฟซี
เมืองกาญจน์ ยูไนเต็ด - ไอดินสปอร์ต ไทยแลนด์
กันทรารมย์ ยูไนเต็ด - ขอนแก่น เอฟซี
ปลวกแดง ยูไนเต็ด - ขอนแก่น ยูไนเต็ด
สุวรรณภูมิ ยูไนเต็ด - บีเอสบี ปากเกร็ด ซิตี้
อุดร ยูไนเต็ด - พิษณุโลก เอฟซี
แม่โจ้ ยูไนเต็ด - พัทยา ดิสคอฟเวอร์รี่ ยูไนเต็ด
ขอนแก่นมอดินแดง เอฟซี - ศรีสะเกษ เอฟซี
บางกอก เอฟซี - ร้อยเอ็ด 2018
ฮิปโป เอฟซี - สี่แคว ซิตี้
เกาะขวาง เอฟซี - เชียงราย ซิตี้
ราชประชา - เจที ฟุตบอลคลับ
บีทียู ส.บุญมีฤทธิ์ ยูไนเต็ด - นครราชสีมาโปรคิก ยูไนเต็ด
นครราชสีมา ยูไนเต็ด - ลำพูน วอริเออร์
เอ็มโอเอฟ ศุลกากร ยูไนเต็ด - อุทัยธานี เอฟซี
เชียงใหม่ ยูไนเต็ด - สมุทรปราการ เอฟซี
สิงห์อุบล เอฟซี - สภ.ดอนเมือง
กำแพงเพชร เอฟซี - สถาบันวิทยาการประกอบแห่งอโยธยา
สุราษฎร์ธานี ซิตี้ - สงขลา เอฟซี
วัดโบสถ์ ซิตี้ - สยาม เอฟซี

ส่วนทีมที่จับสลากได้ผ่านเข้ารอบ โดยไม่ต้องแข่งขันในรอบคัดเลือก มีดังนี้
พัฒนานิคม ซิตี้, สุรินทร์ดรา วายเอ็มเอ เอฟซี, บางปะอิน อยุธยา เอฟซี, อุดรธานี เอฟซี, ปราจีนบุรี ซิตี้, ราชนาวี, โดม เอฟซี, บึงสามพัน เอฟซี, สวรรคโลก ยูไนเต็ด, นครนายก เอฟซี, ลำปาง เอฟซี, โรงเรียนกีฬาเทศบาลนครราชสีมา, ม.เกษมบัณฑิต เอฟซี, นาวิกโยธิน ยูเรก้า เอฟซี, บ้านค่าย ยูไนเต็ด, น้ำพอง ซิตี้, อุตรดิตถ์ เอฟซี, สมุทรสงคราม เอฟซี, เมืองเลย ยูไนเต็ด, เชียงใหม่ เอฟซี

ขณะที่กติกาการแข่งขันในรอบนี้ ในเวลาปกติ แข่งขัน 90 นาที หากเสมอกันจะทำการดวลจุดโทษตัดสินทันที สำหรับโควตานักกีฬาต่างชาติเป็น 3+1+1 (ต่างชาติ 3 + เอเชีย 1 + อาเซียน 1) ทั้งนี้ การแข่งขัน ช้าง เอฟเอ คัพ 2020 รอบคัดเลือก จะแข่งขันกันในวันที่ 18 มี.ค. โดยทีมที่ชนะเลิศรายการนี้ จะได้รับเงินรางวัล 5 ล้านบาท และยังได้รับสิทธิ์แข่งขันฟุตบอลเอเอฟซี แชมเปียนส์ลีก ในปี 2021

line-qr

เกาะติดข่าวสำคัญ

กดติดตาม "ข่าวสด"

single-line

ติดตามข่าวสด


ข่าวเด่นประจำวัน













ภาพที่



อัลบั้มภาพ ช้างเอฟเอคัพ เปิดฉากรอบคัดเลือก - สองยักษ์ขอนแก่นต้องเล่นเกมเยือน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง