เหล่าตัวแทนจากอังกฤษ “ปืนใหญ่-จิ้งจอก-ไก่เดือยทอง” ต่างเจองานไม่หนักมากในรอบแบ่งกลุ่ม ยูฟ่า ยูโรปา ลีก ผิดกับเอซี มิลาน จากอิตาลี ที่อยู่กลุ่มแข็งพอสมควร
สหพันธ์ฟุตบอลยุโรป หรือยูฟ่า ทำพิธีจับสลากรอบแบ่งกลุ่ม ยูฟ่า ยูโรปา ลีก ฤดูกาล 2020-21 ซึ่งปรากฏว่าบรรดาสโมสรจากพรีเมียร์ลีก อังกฤษ ต่างเจองานที่ไม่ค่อยหนักมาก
“ปืนใหญ่”อาร์เซนอล อยู่กลุ่มบีร่วมกับราปิด เวียนนา จากออสเตรีย, โมลด์ จากนอร์เวย์ และดันดอล์ก จากไอร์แลนด์
“สุนัขจิ้งจอก”เลสเตอร์ ซิตี้ อยู่กลุ่มจีร่วมกับบรากา จากโปรตุเกส, เออีเค เอเธนส์ จากกรีซ และซอเรีย ลูฮันส์ก จากยูเครน
“ไก่เดือยทอง”ท็อตแนม ฮอตสเปอร์ จากอังกฤษ อยู่กลุ่มเจร่วมกับลูโดโกเรตส์ จากบัลแกเรีย, แอลเอเอสเค ลินซ์ จากออสเตรีย และอันต์เวิร์ป จากเบลเยียม
ส่วนกลุ่มที่แข็งสุดต้องยกให้กลุ่มเอ ซึ่งมีทีมอย่างเซลติก จากสกอตแลนด์, สปาร์ตา ปราก จากสาธารณรัฐเช็ก, เอซี มิลาน จากอิตาลี และลีลล์ จากฝรั่งเศส
ทั้งนี้ ในงานยังมีการมอบรางวัลนักเตะยอดเยี่ยมประจำศึกยูโรปา ลีก 2019-20 ปรากฏว่าตกเป็นของ โรเมลู ลูกากู กองหน้า “งูใหญ่”อินเตอร์ มิลาน จากอิตาลี หลังเจ้าตัวเป็นส่วนสำคัญนำทีมก้าวไปถึงรองแชมป์ ด้วยการยิงไป 7 ประตู
Advertisement
ผลการจับสลากรอบแบ่งกลุ่มยูฟ่า ยูโรปา ลีก ฤดูกาล 2020-21
กลุ่มเอ
โรมา(อิตาลี)
ยัง บอยส์ (สวิตเซอร์แลนด์)
ซีเอฟอาร์ คลูช(โรมาเนีย)
ซีเอสเคเอ โซเฟีย(บัลแกเรีย)
กลุ่มบี
อาร์เซนอล(อังกฤษ)
ราปิด เวียนนา(ออสเตรีย)
โมลด์(นอร์เวย์)
ดันดอล์ก(ไอร์แลนด์)
กลุ่มซี
ไบเออร์ เลเวอร์คูเซน(เยอรมนี)
สลาเวีย ปราก(สาธารณรัฐเช็ก)
ฮาโปเอล เบียร์ เชวา(อิสราเอล)
นีซ(ฝรั่งเศส)
กลุ่มดี
เบนฟิกา(โปรตุเกส)
สตองดาร์ ลีแอช(เบลเยียม)
เรนเจอร์ส(สกอตแลนด์)
เลช พอซนัน(โปแลนด์)
กลุ่มอี
พีเอสวี ไอนด์โฮเฟน(เนเธอร์แลนด์)
พีเอโอเค(กรีซ)
กรานาดา(สเปน)
โอโมเนีย นิโคเซีย(ไซปรัส)
กลุ่มเอฟ
นาโปลี(อิตาลี)
เรอัล โซเซียดัด(สเปน)
อาแซด อัล์กมาร์(เนเธอร์แลนด์)
ริเยกา(โครเอเชีย)
กลุ่มจี
บรากา(โปรตุเกส)
เลสเตอร์ ซิตี้(อังกฤษ)
เออีเค เอเธนส์(กรีซ)
ซอเรีย ลูฮันส์ก(ยูเครน)
กลุ่มเอช
เซลติก(สกอตแลนด์)
สปาร์ตา ปราก(สาธารณรัฐเช็ก)
เอซี มิลาน(อิตาลี)
ลีลล์(ฝรั่งเศส)
กลุ่มไอ
บียาร์เรอัล(สเปน)
คาราบัก(อาเซอร์ไบจาน)
มัคคาบี เทล อาวีฟ(อิสราเอล)
ซิวาสสปอร์(ตุรกี)
กลุ่มเจ
ท็อตแนม ฮอตสเปอร์(อังกฤษ)
ลูโดโกเรตส์(บัลแกเรีย)
แอลเอเอสเค ลินซ์(ออสเตรีย)
อันต์เวิร์ป(เบลเยียม)
กลุ่มเค
ซีเอสเคเอ มอสโก(รัสเซีย)
ดินาโม ซาเกร็บ(โครเอเชีย)
เฟเยนูร์ด(เนเธอร์แลนด์)
โวล์ฟสแบร์เกอร์(ออสเตรีย)
กลุ่มแอล
เกนต์(เบลเยียม)
เชอร์เวนา ซเวซดา(เซอร์เบีย)
ฮอฟเฟนไฮม์(เยอรมนี)
สโลวาน ลิเบเรช(สาธารณรัฐเช็ก)