น่าเสียดาย! สุธาสินี พ่าย รัสเซีย รอบชิง - รอแก้ตัวแย่งตั๋ว โอลิมปิกเกมส์

16 มี.ค. 2564 - 00:25 น.

การแข่งขันเทเบิลเทนนิสคัดโอลิมปิกเกมส์ รายการ 2020 World Singles Qualification Tournament ที่กรุงโดฮา ประเทศกาตาร์ เมื่อวันที่ 15 มีนาคม รอบรองชนะเลิศ หญิงเดี่ยวสาย 3

เกาะติดข่าว กดติดตาม ข่าวสด

เกาะติดข่าว กดติดตาม ข่าวสด
เพิ่มเพื่อน

“น้องหญิง” สุธาสินี เสวตรบุตร นักตบลูกเด้ง มือ 41 ของโลก คนไทยคนเดียวที่ผ่านถึงรอบนี้ ลงสนามพบ เดอ นุตเต ซาราห์ จากลักแซมเบิร์ก

ผลปรากฏว่า “น้องหญิง” อาศัยความเฉียบคมและตีได้แน่นอนกว่า เอาชนะ 4-0 เกม 11-8, 11-6, 11-9 และ 11-9 ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ พบมิไคห์โลวา โปลินา จากรัสเซีย มืออันดับ 46 ของโลก ที่เอาชนะ บอกดาโนวา นาเดซห์ดา จาก เบรารุส 4-1 เกม

เข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ “น้องหญิง” ตีเสียเองหลายครั้ง บวกกับการพยายามเอาคืนจนต้องเร่งเกมรุกใส่ มิไคห์โลวา ทำให้พลาดท่าโดนนำไปถึง 0-2 เกม 8-11, 6-11 แต่เมื่อเข้าเกมสาม “น้องหญิง” พยายามเรียกสมาธิ กลับมาเล่นได้สูสี ก่อนจะเฉือนชนะไป 11-9 ไล่ตามเป็น 1-2 เกม

เกมสี่ยังคงสูสีกัน แต่เป็น มิไคห์โลวา ที่ทำได้ดีกว่า เฉือนชนะไป 11-9 ขึ้นแท่นนำที่ 3-1 เกม อย่างไรก็ตาม เกมห้า “น้องหญิง” ไม่ยอมแพ้ เร่งฟอร์มของตัวเองตบได้อย่างเฉียบคมเอาชนะไป 11-7 ไล่มาอีกเป็น 2-3 เกม

เข้าสู่เกมที่หก สุธาสินี ทำได้ดีช่วงต้น แต่สุดท้ายตีเสียเองบ่อยครั้ง ประกอบกับ นักตบลูกเด้งจากรัสเซีย ไล่รุกหนัก ทำให้สุดท้าย “น้องหญิง” พ่ายไป 8-11 จบเกม สุธาสินี แพ้ มิไคห์โลวา 2-4 เกม 8-11, 6-11, 11-9, 9-11, 11-7 และ 8-11 ชวดคว้าตั๋วโอลิมปิกเกมส์ อย่างน่าเสียดาย


อย่างไรก็ตาม “น้องหญิง” ยังได้ลุ้นจากการเป็นอันดับ 2 สาย 3 เข้าไปชิงตั๋วโอลิมปิกใบสุดท้ายในสเตจที่ 2 ในวันที่ 16-17 มีนาคม

สำหรับนักกีฬาทีมชาติไทย ที่ได้สิทธิ์ ไปเข้าร่วมมหกรรมกีฬาโอลิมปิก โตเกียว 2020 ระหว่างวันที่ 23 ก.ค.-8 ส.ค.นี้ ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ในเวลานี้ มีทั้งหมด 17 คน ประกอบด้วย

“แซม” เศวต เศรษฐาภรณ์ ยิงเป้าบิน แทร็ปชาย, “แบม” กมลวรรณ จันทร์ยิ้ม เรือใบ เลเซอร์ เรเดียลหญิง, “ดาว” ศิริพร แก้วดวงงาม วินด์เซิร์ฟ อาร์เอสเอ็กซ์หญิง

“บีซ” จุฑาธิป มณีพันธุ์ จักรยาน ถนนหญิง, “กัปตัน” อิศรานุอุดม ภูริหิรัญพัชร ยิงปืน ปืนสั้นยิงเร็ว 25 เมตรชาย, “เอิน” ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์ ยิงปืน ปืนสั้นสตรี 25 เมตรหญิง, “ธันย่า” ธันยพร พฤกษากร ยิงปืน ปืนสั้นสตรี 25 เมตรหญิง

“ณี” สุธิยา จิวเฉลิมมิตร ยิงเป้าบิน สกีตหญิง, “วอร์ม” อิศราภา อิ่มประเสริฐสุข ยิงเป้าบิน สกีตหญิง, ขี่ม้าอีเวนท์ต้ิง (“มิ้น” อาริย์ณัฏฐา ชวตานนท์, “นัท” กรธวัช สำราญ และ “บอมบ์” วีรภัฎ ปิฏกานนท์)

“เทนนิส” พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ เทควันโด รุ่น 49 กิโลกรัมหญิง, ใบสน มณีก้อน มวยสากล รุ่น 69 กิโลกรัมหญิง, “เหลิม” ธิติสรรค์ ปั้นโหมด มวยสากล รุ่น 52 กิโลกรัมชาย, “แต้ว” สุดาพร สีสอนดี มวยสากล รุ่น 60 กิโลกรัมหญิง, “สด” ฉัตร์ชัยเดชา บุตรดี มวยสากล รุ่น 57 กิโลกรัมชาย และ คีริน ตันติเวทย์ กรีฑา ระยะ 10,000 เมตร

อ่านข่าว – สุธาสินี ไล่ตบ ลักแซมเบิร์ก ทะลุชิงลูกเด้ง คัดโอลิมปิกเกมส์

ติดตามข่าวสด

ข่าวเด่นประจำวัน












ภาพที่



อัลบั้มภาพ น่าเสียดาย! สุธาสินี พ่าย รัสเซีย รอบชิง - รอแก้ตัวแย่งตั๋ว โอลิมปิกเกมส์
ข่าวที่เกี่ยวข้อง