จับติ้วลูกเด้งรอบแรก รุ่งโรจน์ ไทยนิยม เคี้ยวสมัน ส่วน คลาส 7 “เนะโนแฮนด์” เฉลิมพงษ์ พันภู่ งานหนัก ชนแชมป์เก่าชาวเมืองผู้ดี เบย์เลย์ วิลเลี่ยม แต่ยังเชื่อมีลุ้นเข้ารอบ 8 คนได้

เกาะติดข่าว กดติดตาม ข่าวสด

ความเคลื่อนไหวของทีมเทเบิลเทนนิสพาราทีมชาติไทย ที่เตรียมลงประเดิมชิงชัยในศึก “พาราลิมปิกเกมส์ 2020” ในวันที่ 25 สิงหาคม 2564 ที่สนามโตเกียว เมโรโปลิส ยิมส์ หลังจากล่าสุด เมื่อชวงดึกที่วันที่ 23 สิงหาคมผ่านมา ได้มีการจับสลากแบ่งสายออกมาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ด้าน “โค้ชเบิร์ด” พ.ต.ท.สุริยะ พ่วงสมบัติ ผู้ฝึกสอนทีมเทเบิลเทนนิสพาราทีมชาติไทย ที่ดูแลคลาสยืน เปิดเผยว่า จากการจับสลากแบ่งสายในรอบแรกที่ออกมาต้องบอกว่า “รุ่ง” รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ถือว่างานไม่หนักเท่าไร เพราะทั้งนักกีฬา บอสเนีย และ เยอรมนี ถือว่าผ่านได้ เพราะ รุ่งเคยเจอมาแล้วทั้งสองคนและเคยเอาชนะมาได้ทั้งหมด แต่จะหนักหน่อยคือ รุย โทมัส นักกีฬาจากเยอรมนี ที่เจอกันมาหลายครั้ง และเคยชนะเราได้ 1 ครั้ง แต่ก็ต้องบอกว่าไม่น่ากังวล เพราะผมเชื่อว่ารุ่งผ่านรอบแรกเข้าสู่รอบ 8 คนได้แน่นอน

“ส่วนคนอื่นอย่าง “เนะโนแฮนด์” เฉลิมพงษ์ พันภู่ ในคลาส 7 ถือว่าเจองานหนัก ต้องอยู่ร่วมสายกับ เบย์เลย์ วิลเลี่ยม เจ้าของเหรียญทอง “ริโอเกมส์” จาก สหราชอาณาจักร ทำให้เราคงต้องไปลุ้นวัดกับ มาร์คซิม ชูดซิกี้ จากโปแลนด์ ซึ่งถือเป็นอีกหนึ่งมือดีที่เคยพลัดกันแพ้ชนะมา ทำให้คงต้องลุ้นเข้าที่สองให้ได้

“โค้ชเบิร์ด” กล่าวต่ออีกว่า ส่วนคลาส 8 ที่มีทั้ง พิสิษฐ์ หวังผลพัฒนสิริ และ คมกฤษณ์ จริตสัจ โดยในรายแรก พิสิษฐ์ ถือว่าไม่หนักมากแม้ว่าจะเจอ นักกีฬาจีน ดีกรีแชมป์เอเชี่ยนพาราเกมส์ แต่ยังมีโอกาสลุ้นเข้าที่ 2 ของกลุ่ม ส่วน คมกฤษณ์ ต้องลุ้นเหนื่อยที่สุด เพราะด้วยอันดับโลกที่เขาเข้ามาในอันดับสุดท้ายทำให้เจอใครก็หนักหมด แต่เชื่อว่าทุกคนพร้อมทำหน้าที่อย่างเต็มที่เพื่อทำผลงานผ่านเข้ารอบต่อไปให้ได้

ด้าน ไมตรี คงเรือง หัวหน้าฝึกสอนทีมลูกเด้งพาราไทย เผยว่า จากภาพรวมผลจับสลากของคลาสนั่ง ถือว่าไม่ต่างจากที่ตั้งเป้าหมายไว้ ประเภทเดี่ยว นั้นมีโอกาสเข้ารอบต่อไป ในฐานะที่ 1 และ 2 ของกลุ่มเกือบทุกคน ซึ่งนักกีฬาทุกคนพร้อมทำให้ดีที่สุด ทำสุดความสามารถ เพื่อสร้างรอยยิ้ม และความสุขให้คนได้อย่างแน่นอน

สำหรับผลจับสลากแบ่งสาย ทีมลูกเด้งพาราไทย ในรอบแรก ประเภม ชายเดี่ยว มีดังนี้
ถิรายุ เชื้อวงษ์ ชายเดี่ยว คลาส 2 กลุ่ม เอฟ ร่วมกับ ลูอิส ฟลอเรส (ชิลี), มาร์ติน ลูดรอฟสกี้ (สโลวาเกีย)

ชิลชิตพยัค บุตรวรรณสิริณา หญิงเดี่ยว คลาส 2 กลุ่ม บี ร่วมกับ หลู่ จิง (จีน),อนา พราโลวิค (เซอร์เบีย)

อนุรักษ์ ลาววงษ์ ชายเดี่ยว คลาส 3 กลุ่ม ซี ร่วมกับ การ์เบรียล โคโบล่า (อาร์เจนติน่า), ฟรอเรนซ์ เมอรอง (ฝรั่งเศส)

ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น ชายเดียว คลาส 3 กลุ่ม อี ร่วมกับ ดาวิด แอนดราเด้ (บราซิล), อเล็กวานเดอร์ (สวีเดน)

ดารารัตน์ อาสายุทธ์ หญิงเดี่ยว คลาส 3 กลุ่ม เอ เนอร์จิส อัลตินทาส (ตรุกี), แอนนา คาริน (สวิเดน)

วันชัย ชัยวุฒิ ชายเดี่ยว คลาส 4 กลุ่ม เอฟ ร่วมกับ เกา ซิงหยวน (จีน), บอริส ทรอฟนิเชค (สโลวาเกีย)

วิจิตรา ใจอ่อน หญิงเดี่ยว คลาส 4 กลุ่ม ซี ร่วมกับ อเล็กซานดรา วาซิเลว่า (เช็ก), เซียง เหมย (จีน)

ปานวาด ศรีงาม หญิงเดี่ยว คลาส 5 กลุ่ม บี ร่วมกับ คาร์โลเรน ทาบิบ (อิสราเอล), อาบู อาวาด (จอร์แดน)

รุ่งโรจน์ ไทยนิยม ชายเดี่ยว คลาส 6 กลุ่ม ซี ร่วมกับ รุย โทมัส (เยอรมนี), แฮร์ริส อมิโนวิค (บอสเนีย)

เฉลิมพงษ์ พันภู่ ชายเดี่ยว คลาส 7 กลุ่ม บี ร่วมกับ เบย์เลย์ วิลเลี่ยม (สหราชอาณาจักร), มาร์คซิม ชูดซิกี้ (โปแลนด์)

พิสิษฐ์ หวังผลพัฒนสิริ ชายเดี่ยว คลาส 8 กลุ่ม บี ร่วมกับ เฉา ชู (จีน), กูล่า ซาโบไล (ฮังการี)

คมกฤษณ์ จริตสัจ ชายเดี่ยว คลาส 8 กลุ่ม อี ร่วมกับ โทมัส บัววาส (ฝรั่งเศส), อีมิล อันเดอร์สัน (สวีเดน)

ติดตามข่าวสด

ข่าวเด่นประจำวัน