โปรแกรมแข่งขันซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ที่ฟิลิปปินส์ วันที่ 5 ธ.ค.2562

โปรแกรมแข่งขันซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ที่ฟิลิปปินส์ วันที่ 5 ธ.ค.2562

วันที่ 5 ของการแข่งขัน มีชิงทั้งหมด 28 เหรียญทอง

  • ว่ายน้ำ 6 เหรียญทอง
  • คิวสปอร์ต 1 เหรียญทอง
  • โบว์ลิ่ง 1 เหรียญทอง
  • จักรยาน 1 เหรียญทอง
  • ฟันดาบ 2 เหรียญทอง
  • ยูโด 6 เหรียญทอง
  • ปัญจกีฬาสมัยใหม่ 1 เหรียญทอง
  • แซมโบ้ 5 เหรียญทอง
  • ตะกร้อ 1 เหรียญทอ
  • ยิงปืน 1 เหรียญทอง
  • ฮอกกี้ใต้น้ำ 2 เหรียญทอง
  • ทวิกีฬา 1 เหรียญทอง

ทีวีพูล ถ่ายทอดสดให้ชมตลอดทั้งวัน ทางช่อง 5 HD เวลา 9.00-12.00 น. และทาง NBT 2 HD เวลา 13.00-18.00 น.

ไฮไลต์ ของทัพนักกีฬาไทย อยู่ที่ ฟุตบอลทีมชาย รอบแรก นัดสุดท้ายของกลุ่ม บี ไทย ต้องเตะชี้ชะตากับ เวียดนาม เวลา 15.00 น. ถ่ายทอดสดทาง NBT 2 HD

เกมนี้ แข้ง “ช้างศึก” จำเป็นต้องชนะสถานเดียว อีกทั้งยังต้องชนะด้วยผลต่าง 2 ประตูขึ้นไป หากต้องการเข้ารอบโดยไม่ต้องสนใจผลของการแข่งขันคู่ระหว่าง อินโดนีเซีย กับ สปป. ลาว เนื่องจากก่อนแข่ง ไทยมีคะแนนเท่าอินโดฯ 9 แต้ม แต่ผลต่างประตูได้เสียอินโดฯ ดีกว่า (+11 ต่อ +10) ทำให้อินโดฯ รั้งอันดับสอง และไทยอยู่อันดับสาม ขณะที่เวียดนามเข้ารอบไปก่อนแล้ว เพราะมี 12 คะแนน

กรณีทีมไทยเสมอเวียดนาม จะเหนื่อยถึงขั้นต้องลุ้นให้ สปป.ลาวชนะอินโดฯ

ยิงปืน “อัส” นภิศ ต่อตั้งพานิช นักแม่นปืนหนุ่มไทย หวานใจ “เมย์” รัชนก อินทนนท์ นักแบดมินตันชื่อดัง จะลงสนาม ลุ้นเหรียญทองยิงปืนเหรียญที่ 2 ของตัวเองในการแข่งขันครั้งนี้ โดยจับคู่กับ “พิม” ธารารัตน์ มรกต ดาวรุ่งวัย 16 ปี ในประเภทยิงปืนยาวอัดลม คู่ผสม เริ่ม เวลาไทย 8.00 น.

โปรแกรมแข่งขันซีเกมส์

ว่ายน้ำ แข่งขันเป็นวันที่ 2 เงือกสาวฉลามหนุ่มไทย ได้ลุ้นหลายประเภท โดยเฉพาะกบ 200 เมตรหญิง และ เดี่ยวผสม 200 เมตรชาย

มีโปรแกรมดังนี้ ฟรีสไตล์ 1,500 เมตรชาย ธนกฤต กิตติยะ กับ ศิวัช มาตังคงพงษ์, กรรเชียง 50 เมตรหญิง เสาวนีย์ บุญอำไพ กับ ขนิษฐา นิ่มดำ, ผีเสื้อ 50 เมตรชาย แอนดรูว์ เจมส์ ดิ๊กบี้ กับ นาธาน สเตอร์น, กบ 200 เมตรหญิง เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก กับ กมลชนก ขวัญเมือง, เดี่ยวผสม 200 เมตรชาย ณัฐพงษ์ เกษอินทร์ กับ นวพรรษ์ วงค์เจริญ และ ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 เมตรหญิง รอบคัดเลือก เริ่มเวลา 8.00 น. และรอบชิงชนะเลิศ เวลา 17.00 น.

ส่วนกีฬาอื่น ๆ ที่น่าสนใจของไทย ฟุตบอล ทีมหญิง รอบรองชนะเลิศ ไทย พบ ฟิลิปปินส์ เวลา 19.00 วอลเลย์บอล ในร่ม ทีมหญิง รอบแรก ทีมตบลูกยางสาวไทย ลงสนามนัดที่ 2 พบ ฟิลิปปินส์ เวลา 17.00 น., แบดมินตัน ประเภทเดี่ยว และคู่ เวลา 08.00 น., บาสเกตบอล รอบแรก ทีมชาย ไทย พบ กัมพูชา เวลา 11.00 น., มวยสากลสมัครเล่น รอบ 8 คน เวลา 14.00 น., อีสปอร์ต เวลา 11.15 น.

บทความก่อนหน้านี้หนุ่มบิ๊กไบก์ ดับคาถนน เจอฮอนด้าเวฟ แซงหกล้อ ตัดหน้ากระทันหัน
บทความถัดไปนักสำรวจพบ “ก้อนทองคำ” ในแม่น้ำ – 2 ชิ้น แยกกัน ประกบได้พอดี