โปรแกรมแข่งซีเกมส์ 2019 วันอาทิตย์ที่ 8 ธ.ค. ชิงเยอะ 90 เหรียญทอง

โปรแกรมแข่งซีเกมส์

โปรแกรมแข่งซีเกมส์ ครั้งที่ 30 ที่ฟิลิปปินส์ วันที่ 8 ..2562

 เข้าสู่วันที่ 8 ของการแข่งขัน มีชิงกันมากถึง 90 เหรียญทอง จากกีฬาดังนี้

  • ว่ายน้ำ 6 เหรียญทอง
  • ยิงปืน 5 เหรียญทอง
  • กรีฑา 14 เหรียญทอง
  • เบสบอล 1 เหรียญทอง
  • คิวสปอร์ต 2 เหรียญทอง
  • โบว์ลิ่ง 2 เหรียญทอง
  • หมากรุกสากล 2 เหรียญทอง
  • จักรยาน 2 เหรียญทอง
  • อีสปอร์ต 1 เหรียญทอง
  • ฟันดาบ 2 เหรียญทอง
  • ฟุตบอล(หญิง) 1 เหรียญทอง
  • กอล์ฟ 4 เหรียญทอง
  • ฮอกกี้น้ำแข็ง 1 เหรียญทอง
  • คาราเต้ 5 เหรียญทอง
  • มวย 7 เหรียญทอง
  • ขี่ม้าโปโล 2 เหรียญทอง
  • เรือพาย 7 เหรียญทอง
  • รักบี้ 2 เหรียญทอง
  • ตะกร้อ 2 เหรียญทอง
  • ยิงปืน 1 เหรียญทอง
  • สเก็ตบอร์ด 4 เหรียญทอง
  • ซอฟท์เทนนิส 1 เหรียญทอง
  • ซอฟท์บอล 2 เหรียญทอง
  • เทควันโด 8 เหรียญทอง เ
  • รือยาวประเพณี 3 เหรียญทอง
  • สกีน้ำเวคบอร์ด 4 เหรียญทอง

ทีวีพูล ถ่ายทอดสดทางช่อง NBT 2 HD เวลา 9.00-12.00 . และ ช่อง 7 HD เวลา 13.00-18.00 .

ไฮไลต์สำคัญของทัพไทยอยู่ที่ ฟุตบอลหญิง ทีมชาติไทย พบทีมชาติเวียดนาม ที่ว่ากันว่า ทีมหญิงอาจจะช่วยกู้หน้าให้ได้ หลังทีมชายเสมอเวียดนาม และตกรอบแรกไปอย่างน่าเสียดาย แฟนๆ ติดตามเชียร์ได้เวลา 19.00 น. ทางช่อง 5

กรีฑา วันที่ 3 ชิง 14 เหรียญทอง โดยต้องลุ้นวิ่ง 100 .ชายและหญิงไปพร้อม ๆ กัน ฝ่ายชาย ไทย ส่ง บัณฑิต ช่วงไชย กับ รัตนพล โสวัน ส่วนฝ่ายหญิง มี สุภาวรรณ ธิปัตย์ กับ อรอุมา เชษฐา ล่าเหรียญทอง รอบคัดเลือก แข่งขันก่อนในช่วงเช้า เวลาไทย 8.20 . และหากผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ หญิง เริ่มเวลา 17.10 . และชาย เรม 17.20 .

ขณะที่ ตะกร้อทีมชุดชาย ซึ่งมีทั้งหมด 5 ทีมเข้าร่วม แข่งขันในระบบพบกันหมด ทีมที่มีคะแนนมากที่สุดได้เหรียญทองไปครอง ทีมไทย ได้ลุ้นแชมป์ นัดส่งท้าย จะลงสนามพบกับ เมียนมา เวลา 9.00 . นอกจากนี้ในวันเดียวกัน ประเภททีมเดี่ยว ซึ่งแข่งขันในระบบพบกันหมด เช่นเดียวกัน จะออกสตาร์ต วันแรก ทีมเดี่ยวชาย ซึ่งมี 5 ทีม ไทย ประเดิมสนามพบ ฟิลิปปินส์ เวลา 15.00 . และต่อด้วย พบ มาเลเซีย เวลา 16.00 .

ส่วนทีมหญิง มี 4 ทีม ทีมเดี่ยวหญิง พบ มาเลเซีย เวลา 15.00 .

ส่วน เทควันโด ประเภทต่อสู้วันแรกจอมเตะไทยได้ลุ้นเหรียญทองหลายคนจากวิภาวรรณศิริพรเพิ่มศักดิ์รุ่น 57 กก.หญิง, ธัญนิตย์ ภูธนัตถ์วฤนร์ รุ่น 62 กก.หญิง, หลักชัย ห้วงหงส์ทอง รุ่น 68 กก.ชาย และ ณัฐวีร์ กล่อมพงษ์ รุ่น 74 กก.ชาย เริ่มเวลา 12.00 .

ว่ายน้ำวันที่ 5 โปรแกรมของนักกีฬาไทย มีดังนี้ กบ 50 .ชาย กิติพัฒน์ ภิพิมพ์นันท์, ฟรีสไตล์ 50 .หญิง เจนจิรา ศรีสอาด กับ มานิตา เสถียรโชควิศาล, เดี่ยวผสม 400 .หญิง จิณห์จุฑา ผลแจ่มจำรัส กับ กมลชนก ขวัญเมือง, ฟรีสไตล์ 100 .ชาย แอนดรูว์ เจมส์ ดิ๊กบี้ กับ รวิพล สง่าวรวงศ์ และ ผลัดผสม 4×100 .หญิง รอบคัดเลือก เวลา 8.00 . ส่วนรอบชิงชนะเลิศ เวลา 17.00 .

ด้าน กอล์ฟ วันสุดท้ายเริ่ม 6.00 . ต้องติดตามว่า ทีมหวดวงสวิงไทย ไล่ล่าเหรียญทองให้ได้จากประเภททีม โดย ทีมชาย ประกอบด้วย เด่นวิทย์ เดวิด บริบูรณ์ทรัพย์, นพรัฐ พานิชผล, วันชัย หลวงนิติกุล และ ธนภัทร พิชัยกุล ส่วนทีมหญิง อาฒยา ฐิติกุล, กัญจน์ บรรณบดี และ พิมพ์นิภา ปานทอง

บทความก่อนหน้านี้ผ่ายุทธศาสตร์3ปีแบงก์ชาติ รับมือ‘7ความท้าทาย’เศรษฐกิจไทย
บทความถัดไป2 งูเห่าส้ม จงใจทำหน้าที่สวนทางกับพรรคซ้ำอีก