ลมกรด ‘กทม-ตรัง’ซิวทอง 200 เมตร – ตะกร้อ ชลบุรีโค่นแชมป์เก่า บุรีรัมย์เกมส์

 หนุ่มเมืองหลวง ควง สาวตรัง ซิวแชมป์ วิ่ง 200 เมตร ขณะที่ ทัพลูกพลาสติก ชลบุรี ไม่ธรรมดา หลังโค่นแชมป์เก่า ราชบุรี คว้าแชมป์ไปครองในการแข่งขัน บุรีรัมย์เกมส์

เกาะติดข่าวกีฬา แค่กดติดตาม ไลน์@ข่าวสดกีฬา ที่นี่
เพิ่มเพื่อน

ความเคลื่อนไหวกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 35 บุรีรัมย์เกมส์ ที่ จ.บุรีรัมย์ ระหว่าง 10-20 พ.ค.นี้ เมื่อ

วันที่ 13 พ.ค. 62 เป็นการชิงชัยวันที่สี่อย่างเป็นทางการ กรีฑา ไฮไลต์อยู่ที่วิ่ง 200 เมตร ชาย “อ๋อง” ปรัชญา ประภาศ ลมกรดหนุ่ม กทม.  วัย 18 ปี เร่งสปีดเข้าเส้นชัยด้วยเวลา 21.81 วินาที คว้าเหรียญทองที่สองของตัวเองหลังจากเพิ่งคว้าแชมป์ 400 เมตร ชาย โดยทิ้งห่างอันดับ 2 กรรชัย ฉิมทอง จากนนทบุรี ที่ทำเวลาได้ 22.34 วินาที คว้าเหรียญเงิน ส่วนเหรียญทองแดง สันติ อนุภักดิ์ จากสุราษฎร์ธานี 22.57 วินาที

อ๋อง กล่าวว่า รู้สึกดีใจมากที่สามารถคว้าเหรียญทองที่ 2 ของตัวเองได้สำเร็จ หลังสามารถคว้าเหรียญทอง 400 เมตร ทว่าเรื่องสถิติวันนี้ยังถือว่าไม่ดี อาจเป็นเพราะกดดันตัวเองมากเกินไป

อย่างไรก็ตามในการเข้าร่วมการแข่งขันครั้งนี้ ลงแข่งขัน 5 รายการ ตั้งเป้าว่าจะกวาดเหรียญทองทั้งหมด ถึงตรงนี้ ผ่าน 2 รายการ ได้แล้ว 2 เหรียญทองก็ถือเป็นเรื่องน่ายินดี แต่ยังมีงานที่ต้องทำอีกมากในประเภท วิ่งผลัดผสม, วิ่ง 4 x100 เมตร และ วิ่ง 4×400 เมตร  ส่วนเป้าหมายในชีวิตก็ตั้งใจอยากจะติดทีมชาติให้ได้ซักครั้ง เพื่อเข้าร่วมการแข่งขันรายการระดับนานาชาติต่อไป

ขณะที่วิ่ง 200 เมตร หญิง ถู” สุกานดา เพชรรักษา ลมกรดสาววัย 16 ปีจากตรัง ควบเข้าเส้นชัยคนแรกด้วยเวลา 25.34 วินาที คว้าเหรียญทองที่สองของตัวเองหลังจากเมื่อวานเพิ่งคว้าแชมป์วิ่ง 100 เมตร หญิง ส่วนเหรียญเงิน พิมพ์มาดา กรีโส จากนครราชสีมา 25.69 วินาที และเหรียญทองแดง แพรทอง วรรณโคตร จากอุบลราชธานี 25.72 วินาที

ถู กล่าวว่า ดีใจที่สามารถคว้าเหรียญทองที่สองของตัวเองได้สำเร็จ เพราะก่อนมาแข่งขันรายการนี้ตั้งเป้าเพียงติด 1-3 เท่านั้น  ซึ่งการได้มา 2 เหรียญทองถือว่าเกินไปมากแล้ว อย่างไรก็ตาม ยังเหลือการแข่งขันอีก 1 รายการ ในประเภทวิ่ง 4×100 เมตร ก็หวังว่าจะทำผลงานได้ดี ส่วนการวิ่งในวันนี้เรื่องสถิติยังถือว่าไม่ดีมากนัก ต้องกลับไปปรับเรื่องการออกตัวอีกมาก

ส่วนเหรียญทองรายการอื่น วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร ชาย สุทธิพงษ์ ทองเพ็ชร จากชลบุรี 54.39 วินาที, วิ่งข้ามรั้ว 400 เมตร หญิง อริสา เวฬุวนารักษ์ จากสุพรรณบุรี 1.04.45 วินาที, วิ่ง 3,000 เมตร หญิง เบญจวรรณ ฤทธิโชติ จากภูเก็ต 10.48.50 นาที, ทุ่มน้ำหนัก ชาย พัชรพล ปิยะพันธ์ จากพิจิตร 18.20 เมตร (ทำลายสถิติ),

กระโดดสูง ชาย ชัยมงคล ทรงพานุช จากชลบุรี 1.94 เมตร, ขว้างค้อน หญิง ปาริฉัตร พรมจันทร์ จาก กทม. 42.34 เมตร, กระโดดค้ำ หญิง ชลธิชา คะบุตร จากอุดรธานี 3.80 เมตร และกระโดดไกล ชาย กิตติธัช มาสังข์ จากตรัง 7.11 เมตร

ลูกพลาสติดชลบุรี โค่นแชมป์

เซปักตะกร้อ ชิง 4 ทอง โดย ทีมเดี่ยวหญิง รอบชิงชนะเลิศ ราชบุรี ที่ ดีกรีแชมป์เก่า 2 สมัยซ้อน ประกอบด้วย ไอริณ สืบธรรม, วิมาลา ประวิโน และ วชิราภรณ์ เอกบุตร พบ ชลบุรี เจ้าของแชมป์ประเทศไทย รุ่นอายุไม่เกิน 17 ปีหญิงครั้งล่าสุด ที่มี นฤมล ภูสามารถ, สุกัญญา ภาวะรัตน์, สุกัญญา ประสาธิตัง  ผลปรากฏว่า ชลบุรี เอาชนะแชมป์เก่าอย่างราชบุรีไปได้อย่างสนุกพลิกล็อก 2-1 เซ็ต 13-21, 22-20, 21-17 คว้าเหรียญทองไปครอง

หลังแข่งขัน “โค้ชอ็อด” วีระชัย แสงสว่าง กุนซือทีมชลบุรี กล่าวว่า ดีใจมากเพราะเป็นชัยชนะที่เหนือความคาดหมาย ซึ่งในรูปเกมถือว่าชลบุรีเป็นรองเยอะ เพราะเซตแรกแพ้ไปแล้ว มาถึงเซตสองเราโดนนำไปตั้งเยอะถึง 20-13 แต่นักกีฬาก็ค่อย ๆ เล่นมา ทำได้ทีละแต้ม ซึ่งตนเองก็กระตุ้นอยู่ข้างสนามให้นักกีฬาสู้ไปทีละแต้ม ถึงแม้จะเหลือแต้มเดียวก็ต้องสู้ ซึ่งพอสู้ไปสู้มาแล้วทำให้นักกีฬาเกิดพลิกขึ้นมาตีตื้นได้จนเป็นฝ่ายชนะในครั้งนี้

ขณะที่ ทีมเดี่ยวชาย รอบชิงชนะเลิศ สงขลา นำโดย ธีระพล เส้งนนท์ กับ สุขวัตร ศรัทธารัตน์ ดีกรีนักตะกร้อเยาวชนทีมชาติรุ่นอายุไม่เกิน 18 ปี เจ้าของ 3 ทองกีฬานักเรียนอาเซียน เมื่อปีที่แล้ว พบ อุบลราชธานี

ที่นำทีมโดย ชฎาวุฒิ ทองขาว นักตะกร้อเยาวชนทีมชาติ ปรากฎว่า อุบลราชธานี ชนะ 2-0 (25-23, 21-19) คว้าทองไปครอง, คู่ชาย รอบชิงชนะเลิศ นครศรีธรรมราช ชนะ ปทุมธานี 2-1(14-21, 21-19, 21-16) คว้าทองไปครอง, คู่หญิง รอบชิงชนะเลิศ อุบลราชธานี แชมป์เก่าปีที่แล้ว ชนะ ชลบุรี 2-0(21-14, 25-23) คว้าทองไปครอง

ระยอง-กทม.แบ่งทองดาวน์ฮิลล์

จักรยาน ชิงชัย 2 เหรียญทอง ประเภทดาวน์ฮิลล์ บุคคลชาย ใช้เส้นทางภายในวนอุทยานภูเขาไฟกระโดง ระยะทาง 1.5-3.5 กิโลเมตร ผลปรากฏว่า “ออย” ธนทัต หาญพิริยะกุล นักปั่นดาวรุ่งวัย 17 ปีจากระยองควบเข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 ด้วยเวลา 2.27.69 นาที คว้าแชมป์ไปครอง ขณะที่เหรียญเงิน บรรณวิชญ์ นาควงศ์ จากสุราษฎร์ธานี 2.35.63 นาที และเหรียญทองแดง ปัณณวิชญ์ เพ็ชรสังหาร จากปราจีนบุรี 2.37.04 นาที

“ออย” ธนทัต กล่าวว่า ครั้งนี้เป็นการเข้าร่วมกีฬาเยาวชนแห่งชาติเป็นครั้งที่ 2 หลังจากครั้งแรกเมื่อปีก่อนล้มในช่วงแข่งขัน ทำให้คว้าเพียงอันดับ 4 ซึ่งครั้งนี้ก็ดีใจ และเซอร์ไพรส์ที่คว้าแชมป์สำเร็จ เพราะคนอื่นก็ถือว่าทำผลงานได้ดี ส่วนเวลาของตัวเองที่ทำได้ก็ดีกว่าตอนที่ซ้อมมา ส่วนสนามแข่งขันก็มีความยากพอสมควร สำหรับเป้าหมายหลังจากนี้ก็อยากที่จะก้าวขึ้นไปติดทีมชาติไทยให้ได้

ขณะที่จักรยานประเภทดาวน์ฮิลล์ บุคคลหญิง “แบม” ณัฐภรณ์ อภิโมทย์ นักปั่นสาวน้อยวัย 16 ปีจาก กทม. ปั่นเข้ามาเป็นอันดับ 1 ด้วยเวลา 3.13.87 นาที คว้าเหรียญทองได้สำเร็จในการเข้าร่วมชิงชัยกีฬาเยาวชนแห่งชาติเป็นครั้งแรกของตัวเอง ขณะที่เหรียญเงิน ศิริณภา จันประณต เพื่อนร่วมทีมจาก กทม. 3.15.81 นาที และเหรียญทองแดง เบญจวรรณ เกตุวงษ์ จากปราจีนบุรี 3.27.07 นาที

“แบม” ณัฐภรณ์ กล่าวว่า ดีใจมากที่คว้าแชมป์ได้ในการเข้าร่วมชิงชัยกีฬาเยาวชนแห่งชาติครั้งแรก เพราะเพิ่งจะเล่นกีฬาปั่นจักรยานได้เพียงไม่ถึงปีเท่านั้น ซึ่งก่อนหน้านี้เล่นกีฬาวอลเลย์บอล แต่เราเป็นคนตัวเล็ก จึงตัดสินใจเปลี่ยนมาเล่นจักรยานแทน พอได้มาเล่นก็รู้สนุก ตื่นเต้น และท้าทายมาก โดยที่มี “เพ็ชร” วิภาวี ดีคาบาเลส นักปั่นสาวทีมชาติไทยเป็นไอดอลของตัวเอง และอนาคตก็หวังที่จะก้าวไปถึงทีมชาติไทยชุดใหญ่เหมือนกับพี่เพ็ชร

ลูกเด้งเมืองหลวงครองเจ้าทอง

เทเบิลเทนนิส ชิงชัยวันสุดท้าย ชิง 5 ทอง  ทัพนักตบลูกเด้งเมืองหลวง คว้า 4 ทอง จาก ชายเดี่ยว ยุวชน ปารมี  หยุ่มไธสง ชนะ จิรพัฒน์  สุธรรมพรมานพ จาก กทม.2 3-0 เกม 11-7, 11-8 และ 11-9, หญิงเดี่ยว ยุวชน วิรากานต์ ทายะพิทักษ์ ชนะ กุลชา  อภินันรุ่งเรือง 3-0 เกม 11-7, 11-5, 11-6, ชายเดี่ยว เยาวชน วีรภัทร  พุฒิคุณเกษม ชนะ ศุภกร  ปานเขาย้อย เพื่อนร่วมสังกัด 3-2 เกม 11-9, 8-11, 14-12 และ 11-9 และ ประเภทคู่ผสม เยาวชน วีรภัทร  พุฒิคุณเกษม กับ นันท์นภัส  โกละ ชนะ ศุภกร  ปานเขาย้อย กับ ฐาปนี  พรมมา เพื่อนร่วมสังกัด 3-1 เกม 9-11, 11-8, 11-9 และ 11-8

ส่วนอีก 1 ทอง ประเภทหญิงเดียวเยาวชน วรรณวิสาข์  เอื้อวิริยะโยธิน นครราชสีมา ชนะ นันท์นภัส  โกละ กทม. 6-11, 11-2, 5-11, 11-6 และ 11-7 ทำให้ทัพลูกเด้งเมืองหลวง โกยรวมไปทั้งหมด 10 เหรียญทอง จากทั้งหมด 11 ประเภท ครองเจาเหรียญทอง

ยกน้ำหนัก รุ่น 59 กก. หญิง “หนูนา” ไอลดา  เอ็มดู จอมพลัง ดีกรีแชมป์ยุวชนโลก ปี 2017  จากจังหวัดสตูล เหมา 3 เหรียญทอง จากสแนทช์  90 กก., คลีนแอนด์เจอร์ค 103 กก. และน้ำหนักรวม 193 กก. ขณะที่ รุ่น73 กก. ชาย สุทธิพงษ์  จีรัมย์ จอมพลังทีมชาติ จากนครราชสีมา เหมาไป 3 เหรียญทองเช่นกัน โดย สแนทช์ 146 กก., คลีนแอนด์เจอร์ค 180 กก. และ น้ำหนักรวม  326 กก.

ยิงปืน ชิง 3 ทอง ที่สนามยิงปืน สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 80 พรรษา 5 ธันวาคม 2550 จ.นครราชสีมา ในประเภทปืนสั้นอัดลม 10 ม. 60 นัด บุคคลชาย  พีรพัฒน์  ศีลรักษ์ จากจันทบุรี ลั่นไกทำสกอร์เข้ามา 571.14 คะเเนน คว้าเหรียญทองไปครอง ด้านเงินเป็นของ พีชณัฐ  คล้ายสุบรรณ จากราชบุรี 566.14 คะเเนน เเละทองเเดง ชิษณุพงศ์  ปะดุกา จากราชบุรี 564.15 คะเเนน

ส่วนปืนสั้นอัดลม 10 ม. 60 นัด ทีมชาย ราชบุรี ที่มี จิตรกร  ชอบเสียง, พีชณัฐ  คล้ายสุบรรณ เเละ ชิษณุพงศ์  ปะดุกา คว้าเหรียญทอง หลังช่วยกันยิงทำสกอร์รวมเข้ามา 1684.41 คะเเนน ด้านเงินเป็นของ นครสวรรค์ 1664.27 คะเเนน เเละทองเเดง ฉะเชิงเทรา 1659.28 คะเเนน

ด้าน ปืนยาวท่านอน 50 ม. 60 นัด บุคคลชาย ทองเป็นของ กฤตภาส  กิตติปภัสสร จากเชียงใหม่ สถิติ 606.7 คะเเนน, เงิน เตวิช  ตู้ทวีทรัพย์ จากเชียงใหม่ 603.70 คะเเนน เเละ ทองเเดง พงศ์ภรณ์  คำอาจ จากกทม. 602.30 คะเเนน

บทความก่อนหน้านี้ชัดขนาดนี้! ซีดาน บอกเองเบลสมบูรณ์เต็มร้อย แต่จงใจไม่ใส่ชื่อแม้แต่สำรอง
บทความถัดไป4 ครั้งเพิ่งสำนึก! ช่างหนุ่มปฏิญาณกลางโรงพัก หลังถูกจับยาบ้า บอกสงสารลูกเมียต้องมาเฝ้า