ทัพขนไก่กทม.ป้องกันแชมป์ทีม-จอมพลังโคราชครองเจ้าทอง บุรีรัมย์เกมส์

บุรีรัมย์เกมส์

ทัพขนไก่ เมืองหลวง กทม. โชว์ฟอร์มเยี่ยม หลังป้องกันแชมป์ประเภททีมไว้ได้สำเร็จ ขณะที่ ยกน้ำหนักวันสุดท้ายจอมพลังโคราชครองเจ้าทอง การแข่งขัน บุรีรัมย์เกมส์

เกาะติดข่าวกีฬา แค่กดติดตาม ไลน์@ข่าวสดกีฬา ที่นี่
เพิ่มเพื่อน

ความเคลื่อนไหวการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติครั้งที่ 35 บุรีรัมย์เกส์ ที่จังหวัดบุรีรัมย์ เมื่อวันที่ 15 พ.ค. 62 แบดมินตัน ชิง 2 ทอง ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ หนุ่ม กทม. แชมป์เก่า ที่นำโดย สุรสิทธิ์ อริยะบารนีกุล, ธนนนท์ จิตใจภูรี, อานิก พลังวชิรา, ปราชญ์ ตั้งศรีรพีพันธ์ ไล่ตบเอาชนะ เชียงใหม่ ที่ประกอบด้วย แอนดรูว์ ปีเตอร์ นิวแมน, รัชชานนท์ มณีโชติ, ศุภชัย ไชยศิลป์, ศรัณยภัทร ปราณี 3-0 คู่ ป้องกันแชมป์ได้สำเร็จ

ขณะที่ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ ทีมสาว กทม. แชมป์เก่า ที่นำโดย กฤตพร เจียรธเนศ, ส้ม สว่างศรี, ทิพธิดา คงสอน, พิชญานิน อังคะ, ญาณิสา ชื่นเจริญ, อทิตยา โปวานนท์ ตบย้ำแค้นชนะรองแชมป์เก่า นนทบุรี ที่มี ปานชีวา ทรัพย์กาญจนา , สิรินาถ ภิระบรรณ์, ฐิติวรดา เริ่มยินดี, ปรียาภรณ์ นนทราษฎร์, สิรินาถ ภิระบรรณ์, ปานชีวา ทรัพย์กาญจนา 3-1 คู่ ป้องกันแชมป์ได้สำเร็จเช่นกัน

จอมพลังโคราชครองเจ้าทอง

ยกน้ำหนัก ชิงชัยวันสุดท้าย รุ่นไม่เกิน 87 กก.หญิง ภควดี รัตนิล จอมพลังสาวจากสุพรรณบุรี เหมาคนเดียว 3 เหรียญทอง จากท่าสแนทช์ 90 กก., คลีนแอนด์เจิร์ก 116 กก. และน้ำหนักรวม 206 กก. ขณะที่รุ่นไม่เกิน 109 กก. ชาย อิทธิศักดิ์ อาษานอก จากนครราชสีมา คว้า 3 ทอง จากท่าสแนทช์ 125 กก., คลีนแอนด์เจิร์ก 150 กก. และน้ำหนักรวม 275 กก. ส่วนรุ่นเกิน 109 กก.ชาย รุ่งสุริยา ปัญญะ จากขอนแก่น กวาด 3 เหรียญทองเช่นกันจากท่าสแนทช์ 136 กก., คลีนแอนด์เจิร์ก 175 กก. และน้ำหนักรวม 311 กก.

ด้านรุ่นไม่เกิน 81 กก. หญิง จิณณพัต คุณพาที จาก กทม. คว้า 2 เหรียญทองจากท่าสแนทช์ 92 กก. และน้ำหนักรวม 202 กก. ส่วนทองท่าคลีนแอนด์เจิร์กเป็นของ จิรัชญา กลัดบุบผา จากนครสวรรค์ 112 กก. ปิดท้าย รุ่น 87 กก.หญิง สุพัชนินทร์  คำแหง จอมพลังสาวเยาวชนทีมชาติ เจ้าของเหรียญทองยูธโอลิมปิก 2018 จากจังหวัดนครศรีธรรมราช เหมา 3 เหรียญทอง จาก สแนทช์ 95 กก., คลีนแอนด์เจอร์ค 130 กก. และน้ำหนักรวม 225 กก. ทำให้ นครราชสีมา  ครองเจ้าเหรียญทอง กวาดไปทั้งหมด 19  ทอง 6 เงิน 1 ทองแดง

จักรยาน ประเภทถนน อินไลน์เรส ชิง 1 ระยะทาง 118.2 กม. อารฟีร  เจ๊ะแล จากจังหวัดพะเยา เร่งความเร็วเข้าเส้นชัยเป็นคันแรก ด้วยเวลา 2.55.19.92 ชั่วโมง คว้าเหรียญทองไปครอง

 ยูโด ชิงชัย 4 ทอง ทัพนักยูโดชลบุรีคว้าได้ถึง 3 ทอง จาก ทีมชาย 3 คน ทีมเอ (อภิสิทธิ์ ภควัตมานพ, ทิวัตถ์ ชัยยา, พงศ์สิทธิ์ นาคนิล), ทีมหญิง 3 คน ทีมเอ (ยศพร แสงศิริ, พิมพ์งาม งามล้วน, อุมาภรณ์ แจ่มหทัย) และทีมหญิง 3 คน ทีมบี (มัณฑิรา บุญเอนก, กนกวรรณ เจริญ, กัณฐิมา ทองศรี) ส่วนอีก 1 ทอง ทีมชาย 3 คน ทีมบี เป็นของ ตรัง (ธนวัฒน์ ตัมพะปันนะ, กฤตเมธ น้ำผุด, ศุภชัย  ทองมาก)

เทควันโด ชิงชัยวันแรก ประเภทต่อสู่ ชิง 7 ทอง รอบชิงชนะเลิศ  ไฮไลต์รุ่น 78 กก. ชาย ชัยรินทร์  หยกจรัสสี จากภูเก็ต ชนะ พลวัฒน์  จันทนากร จาก กทม. 25-4 คะแนน, รุ่นไม่เกิน 29 กก. หญิง วรัญญา  ตลาดเงิน จากลพบุรี ชนะ ภัทรวดี  ผาสุข จาก นนทบุรี 24-6 คะแนน, รุ่นไม่เกิน 68 กก. หญิง สุธารัตน์  นิมาลา จาก สมุทรปราการ  ชนะซัดเดิ้ลเดธ จิตธินันท์  ขุนทอง จากปทุมธานี หลังครบ 3 ยก เสมอที่ 8-8 คะแนน, รุ่นไม่เกิน 33 กก. ชาย วิศวกร  ใจชู จากพระนครศรีอยุธยา ชนะ ธนธร  ม่วงศรี จากชุมพร 41-35 คะแนน

รุ่น 68 กก. ขึ้นไป หญิง อภิวัน  หมื่นหาวงศ์ จากสุพรรณบุรี ชนะ จุฬาลักษณ์  ทำเสมอดี จากนครราชสีมา 6-3, รุ่นมากกว่า 73 กก. ชาย วิคตรอ  มาติส จาลพบุรี ชนะ อรรณพ  พงษ์แพทย์ จาก ฉะเชิงเทรา 16-15 คะแนน และทีมต่อสู้ หญิง 5 คน  ทีมเมืองหลวง ที่ประกอบด้วย สุชานาถ  วิเชียรทอง, จิรัชญา  ถวิลไพร, ธัญญภัสร์  มะโนตา, กรภัค  นพภาณุ และ สุภาวดี  พรมรักษ์ ชนะ ทีมชลบุรี ที่มี กนกวรรณ  หงษ์ภักดี, ปพิชญา  ถาวรสุขเจริญ, จุฬาลักษ์  โคตรบรรเทา, ชนิกานต์  พัฒนะกูล, รติกานต์  อุบลจันทร์ 32-14 คะแนน

เปตอง ชิงชัย 3 เหรียญทอง ประเภทชายเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ ธนากร โลดโพธิ์ศรี จากนครศรีธรรมราช ชนะ อัครชัย หมีคง จากชุมพร 13-5 คว้าเหรียญทอง, ประเภทหญิงเดี่ยว กัลยาณี พูลเพิ่ม จากจันทบุรี ชนะ สุลักษณา สีคำ จากมุกดาหาร 13-3 และประเภทคู่ผสม พิจิตร ที่มี นนทกร สิงหะคเชนท์, ชวัลรัตน์  กรานสำราญ ชนะ สุรินทร์ ที่มี สุชาดา พรประชาคมกุล, สราวุธ แมนไธสง 13-8 คว้าแชมป์สำเร็จ

กรีฑา วิ่งผลัด 4×400 เมตร ชาย ทีม กทม. ที่มี เอกลักษณ์ ศรีบู, ราชันย์ บาระเฮม, พชร เพ็ชรแก้ว และปรัชญา  ประภาศ เร่งสปีดเข้าเส้นชัยเป็นทีมแรกด้วยเวลา 3.16.68 นาที คว้าแชมป์ไปครอง ขณะที่เหรียญเงิน ตรัง 3.18.63 นาที และเหรียญทองแดง สุพรรณบุรี 3.19.56 นาที

ด้านวิ่งผลัด 4×400 เมตร หญิง สุพรรณบุรี ที่มี ชิเนเยะ โจเซฟฟิน โอนูโอราห์, อริสา เวฬุวนารักษ์, ธัญญลักษณ์ บึงราษฏร์, ทูซี เพชรโภคิน ควบเข้าป้ายชัยเป็นทีมแรกด้วยเวลา 3.54.08 นาที คว้าแชมป์ได้สำเร็จ ขณะที่เหรียญเงิน นครราชสีมา 3.54.74 นาที และเหรียญทองแดง อุบลราชธานี 3.59.68 นาที

ด้านผลเหรียญทองรายการอื่น เดิน 10,000 เมตร ชาย ศุภกิตติ์ วรรณสา (กาฬสินธุ์) 54.32.11 นาที, วิ่ง 5,000 เมตร หญิง สุรกาญจน์ วรรณะ (ชุมพร) 19.26.96 นาที, ขว้างจักร ชาย  บัณฑิต สิงหทองกูล (ชลบุรี) 53.56 เมตร, ทุ่มน้ำหนัก หญิง ฐิติมา แก้วขอมดี (นราธิวาส) 12.08 เมตร, เขย่งก้าวกระโดด ชาย ธีรศักดิ์ กิจติผัด (เพชรบูรณ์) 14.43 เมตร, กระโดดสูง หญิง ปรางทิพย์ ชิดโคกกรวด (นครราชสีมา) 1.76 เมตร, วิ่งวิบาก 2,000 เมตร หญิง กัลยา อินทร์มาวงค์ (อุดรธานี) 7.38.97 นาที, วิ่งวิบาก 2,000 เมตร ชาย เจษฎา สมดวน (อุดรธานี) 6.18.84 นาที

สรุปเหรียญรางวัล หลังผ่านวันที่ 6 ทัพนักกีฬา กทม. นำโด่ง โกยไปแล้ว 73 เหรียญทอง 63 เหรียญเงิน 58 เหรียญทองแดง โดยมี สุพรรณบุรี ตามมาห่างๆ ที่ 33 เหรียญทอง 23 เหรียญเงิน 27 เหรียญทองแดง อันดับ 3 ชลบุรี 30 เหรียญทอง 32 เหรียญเงิน 26 เหรียญทองแดง อันดับ 4 นครราชสีมา 26 เหรียญทอง 15 เหรียญเงิน 11 เหรียญทองแดง อันดับ 5 นครศรีธรรมราช 21 เหรียญทอง 18 เหรียญเงิน 23 เหรียญทองแดง ขณะที่ เจ้าภาพ บุรีรัมย์ รั้งอันดับ 64 เก็บได้ 3 เหรียญทองแดง

บุรีรัมย์เกมส์

บทความก่อนหน้านี้น็อต-วิศรุต โชว์หวาน โพสต์แซว ชมพู่ “น้องสวยและไม่ดุนะ พี่ไหวอยู่”
บทความถัดไปยังหนักเหมือนเดิม! 59 จังหวัดโดนฝนถล่มต่อเนื่อง จับตากทม.ไม่รอด